คอมใกล้เสีย เปิดแล้วดับ

เว็บบอร์ดคอมพิวเตอร์
สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
aotdual
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

คอมใกล้เสีย เปิดแล้วดับ

โพสต์ โดย aotdual »

ผมเอาคอมไปซ่อมมาครับเมื่อ7วันที่ผ่านมา ช่างบอกผมว่า คอมใกล้เสียแล้วซึ่งเป็นไปตามอายุ ผมใช้คอมนี้มา

6ปีแล้วครับ แต่ช่างบอกว่าสิ่งที่ใกล้จะพังก็คือ การ์ดจอกับแรม ส่วนเมนบอร์ดพอใช้ได้ (รุ่นเมน

บอร์ดM52L-S3P)ผมมีคำถามครับเอาเป็นข้อๆ

1.ผมเปิดคอมแล้วดับหรือเปิดแล้วยังไม่ทันเข้า Windows XPก็ดับ แต่พอสลับปลั้กเสียบเปลี่ยนรูเสียบ

ไปเรื่อยๆผมก็เปิดใหม่ต้องกดเปิดคอมสัก 2-5รอบที่ต้องกดหลายครั้ง เพราะว่ามันชอบดับตอน

บู๊ตWindows XPก่อนเข้าWindows XPซึ่งต้องกดไปเรื่อยๆกว่าจะติดและเข้าสู่ Windows

XPตามปกติ อาการแบบนี้มาจากแรมหรือการ์ดจอครับ?

2.สมมุติถ้าการ์ดจอกับแรมเสีย ผมจะต้องเปลี่ยนแรมกับการ์ดจอโดยไปซื้อของมือสองมาเพราะไม่มีกำลังที่

จะซื้อของมือหนึ่ง ถ้าซื้อของมือสองการ์ดจอกับแรมมาติดตั้งแล้วจะเกิดปัญหาอะไรไหม?

3.ผมจะยืดอายุการใช้งานคอมได้อีกกี่ปี? ผมจะได้เก็บเงินทัน ผมใช้คอมมา 6ปีแล้วครับ

4.ช่างบางท่านบอกให้เปลี่ยนเมนบอร์ดถ้าเปลี่ยนแล้ว ซีพียู แรม การ์ดจอ ฮาดดิส ดีวีดี และอื่นๆอีกมาก ต้อง

เปลี่ยนไหมครับ?

5.ระหว่างเปลี่ยนเมนบอร์ดกับซื้อเครื่องใหม่อันดีกว่ากัน?

6.สุดท้ายสมมุติถ้าซื้อคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะพีซีเครื่องใหม่ช่วยแนะนำให้หน่อยได้ไหมครับ? ผมเน้นอึดทึกทน

ฟังเพลงกับเล่นเกมส์ออนไลน์

ผมขอขอบคุณสำหรับคำตอบไว้ล่วงหน้านะครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง