Code คิดเกรด แต่ทำไมได้แต่เกรด F แนะนำด้วยค่ะ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ น่ะค่ะ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
muk
phpBBThailand Newbie

Code คิดเกรด แต่ทำไมได้แต่เกรด F แนะนำด้วยค่ะ

โพสต์ โดย muk »

ลองเขียน code แล้วค่ะ (อยู่ด้านล่าง) แต่ทำไมรันออกมามีแต่เกรด F ค่ะ แก้ยังไงดี

โจทย์คือ ให้เขียนโปรแกรมภาษา PHP เก็บค่าคะแนนสอบของนักเรียนจำนวน 10 คน ไว้ในตัวแปรอาร์เรย์ หลังจากนั้นนำไปเปรียบเทียบว่าคะแนนของนักเรียนแต่ละคนได้เกรดอะไรตามข้อกำหนดดังนี้

80-100 ได้เกรด A
70-79 ได้เกรด B
60-69 ได้เกรด C
50-59 ได้เกรด D
0-49 ได้เกรด F
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
?
$score = array("45", "50", "40", "65", "78", "85", "99", "25", "33", "72");
for($i=0;$i<=9;$i++)
{
if (($score >=80) && ($score<=100))
{
echo "ได้เกรด A<br>";
}

elseif (($score >="70") && ($score<="79"))
{
echo "ได้เกรด B<br>";
}

elseif (($score >="60") && ($score<="69"))
{
echo "ได้เกรด C<br>";
}

elseif (($score >="50") && ($score<="59"))
{
echo "ได้เกรด D<br>";
}
else
{
echo "ได้เกรด F<br>";
}

}
?>
Domingowei

Re: Code คิดเกรด แต่ทำไมได้แต่เกรด F แนะนำด้วยค่ะ

โพสต์ โดย Domingowei »

เหมือนขาดเกรด 0 ถึง 49 ไป
Domingowei

Re: Code คิดเกรด แต่ทำไมได้แต่เกรด F แนะนำด้วยค่ะ

โพสต์ โดย Domingowei »

เหมือนขาดเกรด 0 ถึง 49 ไป
sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

โพสต์ โดย sazukia007 »

อืม เขียนเสร็จจะไปเล่นไฮโลต่อเลยก็ได้นะ mooaun อุตส่านำเสนอ

ปล. เก็บเสร็จรบกวนลบโพสเราด้วยนะจ้า
Mirakeaw

โพสต์ โดย Mirakeaw »

ยังไม่เข้าใจว่าขาดตรงไหน
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง