ปรึกษาเรื่อง Design Database หน่อยครับ

เกี่ยวกับ ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect..

Moderator: phpbb, mindphp

ตอบกลับโพส
boatbie
phpBBThailand Newbie

ปรึกษาเรื่อง Design Database หน่อยครับ

โพสต์ โดย boatbie »

สวัสดีครับผมชื่อโบ๊ทนะครับผมจริงๆแล้วผมเป็นเด็กศิลปกรรม จบแล้วจับพลัดจับพลูมาทำงนด้านโปรแกรมเมอร์ได้ยังไงก็ไม่รู้ พอดีผมก็ทำ database ตัวเดียวกับที่คุณ คือ เรื่อง database มหาวิทยาลัยครับเลยอยากขอปรึกษาหน่อยครับว่า วิชา กับ สาขานี้เราจะเชื่อมกันยังไงอะครับ

รูปภาพ

ปัญหาคือ

มี 4 คณะ

คณะที่1 มี สาขา 3 สาขา
คณะที่2 มี สาขา 1 สาขา
คณะที่2 มี สาขา 4 สาขา

มีวิชาเรียน 3 วิชา

วิชาที่ 1 มีเรียนในคณะที่ 1 4 สาขา และ คณะที่ 2 3 สาขา
วิชาที่ 2 มีเรียนทุกสาขาในคณะที่ 1
วิชาที่ 3 มีเรียนทั้งคณะที่ 1,2,3 อย่างละสาขา

เนี้ยผมไม่รู้จะเขียนตารางยังไงอะครับ ให้แบบว่ามีการบอกได้ว่าสาขานี้เรียนวิชานี้ วิชานี้ วิชานี้ไม่เรียน นี้ถ้าทำฟิลว์คงยาวเป็นหางว่าวเลย

อาจจะดูมั่วๆนะครับ เพื่อนผมบอกผมมั่วไปเยอะ ก็อยากเขียนให้ถูกเหมือนกัน
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

Re: ปรึกษาเรื่อง Design Database หน่อยครับ

โพสต์ โดย phpbb »

พอดีผมก็ทำ database ตัวเดียวกับที่คุณ คือ เรื่อง database มหาวิทยาลัย
:?: :?: :?:
ถามใครเป็นการส่วนตัวหรือเปล่า
boatbie เขียน:สวัสดีครับผมชื่อโบ๊ทนะครับผมจริงๆแล้วผมเป็นเด็กศิลปกรรม จบแล้วจับพลัดจับพลูมาทำงนด้านโปรแกรมเมอร์ได้ยังไงก็ไม่รู้ พอดีผมก็ทำ database ตัวเดียวกับที่คุณ คือ เรื่อง database มหาวิทยาลัยครับเลยอยากขอปรึกษาหน่อยครับว่า วิชา กับ สาขานี้เราจะเชื่อมกันยังไงอะครับ

รูปภาพ

ปัญหาคือ

มี 4 คณะ

คณะที่1 มี สาขา 3 สาขา
คณะที่2 มี สาขา 4 สาขา

มีวิชาเรียน 3 วิชา

วิชาที่ 1 มีเรียนในคณะที่ 1 4 สาขา และ คณะที่ 2 3 สาขา
วิชาที่ 2 มีเรียนทุกสาขาในคณะที่ 1
วิชาที่ 3 มีเรียนทั้งคณะที่ 1,2,3 อย่างละสาขา

เนี้ยผมไม่รู้จะเขียนตารางยังไงอะครับ ให้แบบว่ามีการบอกได้ว่าสาขานี้เรียนวิชานี้ วิชานี้ วิชานี้ไม่เรียน นี้ถ้าทำฟิลว์คงยาวเป็นหางว่าวเลย

อาจจะดูมั่วๆนะครับ เพื่อนผมบอกผมมั่วไปเยอะ ก็อยากเขียนให้ถูกเหมือนกัน
ขอบคุณครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
boatbie

Re: ปรึกษาเรื่อง Design Database หน่อยครับ

โพสต์ โดย boatbie »

แหะๆ ผมก็งงๆ 8O 8O :lol: :lol: คือ ผมถามคนอื่นก่อนมาถามในนี้อะครับ ขอโทษด้วย :cry: :cry:
preor
phpBBThailand Hero Member
phpBBThailand Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์ โดย preor »

จะให้เชื่อมโยงกันทั้งหมดเลยเหรอครับ
remshad

โพสต์ โดย remshad »

คุณสามารถใช้ MySQL JOIN คำสั่งเพื่อที่จะเพิ่มสองตารางไว้ในที่เดียว ...
สิ่งที่ฉันนี้เป็นวิธีที่ง่ายที่สุดเพื่อเข้าร่วมหรือตารางมากยิ่งขึ้นในหนึ่งฉันมีปัญหาที่คล้ายกันที่พบในวิทยาลัยของฉัน [url=http://www.seminarprojects.com/Forum-seminar-topics-and-discussion]seminar[/url] การจัดการโดยเรียนรู้จากคำถามที่พบบ่อย MySQL
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง