จะสามารถทำแบบน้ีได้ไหม

ปัญหา การเขียน JavaScript เครื่องมือ

Moderator: phpbb, mindphp

ตอบกลับโพส
paitoon47
phpBBThailand Full Member
phpBBThailand Full Member

จะสามารถทำแบบน้ีได้ไหม

โพสต์ โดย paitoon47 »

สวัสดีครับ ..

คือจะทำให้ javascript หรือ jsp สามารถที่จะ แทรกหรือใส่ ข้อความหรือ คำ ลงให้ <textarea> หรือ <text> ต่างๆ อยู่ในหน้าเว็บได้อย่างอิสระหรือเปล่าครับ
หมายถึง ไม่จำเป็นต้องกำหนด id หรือ name ของ <textarea>และ<text> และ ไม่ต้องเป็นจะต้องอยุ่ใน TAG <form></form> ด้วย ขอเพียงแค่ cursor อยุ่ใน <textarea>และ<text> เท่านั้น ก็สามารถเพื่อค่าได้

ประมาณว่า พอ Cursor ไปอยู่ช่องของ <textarea> หรือ <text> โปรแกรมจะ ประมวลผมและแสดงค้าในช่องนั้นเลย

ผมรบกวน ขอข้อมูล หรือแนวทาง ในการทำ function นี้ หน่อยครับ จะใช้ ภาษาอะไรก็ได้ ขอบคุณครับ
Doesystem
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie
ติดต่อ:

Re: จะสามารถทำแบบน้ีได้ไหม

โพสต์ โดย Doesystem »

ทำได้ครับ ลองใช้ Javascript framework ดูครับ อย่างเช่น jquery, prototype ....
เพราะ Javascript framework พวกนี้ทำได้ง่าย ไม่ต้องมีไอดี หรือคลาสก็ select แท็กที่เราต้องการได้ครับ
เช่น อยากได้ textarea ก็ใส่ $("textarea") ได้เลย แต่วิธีนี้ จะทำให้เลือก textarea ที่มีทั้งหมดมา ดังนั้น ถ้าเราต้องการ textarea ที่เราต้องการ ก็ใส่เงือนไข เข้าไป
ถ้าอยากได้ค่าที่อยู่ในแท็ก ก็ .text .val innerHTML อะไรก็ว่าไป แล้วแต่ Javascript framework ที่เราใช้
http://www.doesystem.com/" onclick="window.open(this.href);return false;
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง