อยาจะถามเรื่องฟังชั่น random ครับ

ปัญหา การเขียน JavaScript เครื่องมือ

Moderator: phpbb, mindphp

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
god4la
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

อยาจะถามเรื่องฟังชั่น random ครับ

โพสต์ โดย god4la »

Math.floor((Math.random()*10)+1); คือไอ้ตัวคำสั่งนี้มันเปงคำสั่ง random 1-10 แต่ที่อยากรู้คือว่า ถ้าจะให้ออกมาในลักษณะ สุ่มค่าออกมา 3 ตัว โดย 3ตัวนั้นมีค่าไม่ซ้ำกันอะครับ จะต้องเขียนยังไงขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ :-D :-D :-D :-D :-D :-D :-D :-D :-D :-D :-D :-D
phpcrazy
phpBBThailand Jr. Member
phpBBThailand Jr. Member
ติดต่อ:

Re: อยาจะถามเรื่องฟังชั่น random ครับ

โพสต์ โดย phpcrazy »

ต้องเอา ตัว *10 อะครับ ไปทำเป็น array เลข 1 - 10 แล้ว shuffle แล้วค่อยเอาตัวแปรมาใส่ในค่า แล้ววนลูป 3 รอบ อาเรย์บนสุด
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง