มาหากินกับกูเกิ้ลกันคับ

HTML Basic
สำหรับนักพัฒนาเว็บไซต์มือใหม่ HTML , CSS และการใช้ Tools ต่างๆ ในการพัฒนาเว็บไซต์

Moderator: phpbb, mindphp

sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

มาหากินกับกูเกิ้ลกันคับ

โพสต์ โดย sazukia007 »

มาทำ sitemap ให้กูเกิ้ลค้นเว็บเราง่ายๆกันดีกว่า
ไปที่http://www.scriptdd.com/webtip/make_sit ... mapng.html
โดยเป็นการทำลิ้งค์ต่างๆไปให้ google แทนที่จะคอย ให้เขามาหาเองคับ
ตัวอย่าง
ไม่มีรูปนะคับ
ติดตรงใหน ถามในบอร์ดได้เลยคับ
SEO หน้าโง่ ตอน ทำ Sitemap ด้วย phpSitemapNG
หัวข้อ บทความ แทก PHP | SEO | Tool

เพราะความที่ทิ้งการทำ Web ตัวเองไปหลายเดือน (จริงๆน่าจะเรียกเป็นปี) เลยต้องมาตามๆเทคนิคต่างๆ ที่ชาวบ้านเค้าใช้กัน แน่นอนการทำให้ Website เป็นที่รู้จักอย่างง่ายๆโดยลงทุนด้วยแรงอย่างเดียวหนีไม่พ้นการทำ SEO

--------------------------------------------------------------------------------

Search Engine Optimization
คือการปรับปรุงหรือแก้ไข Website ให้เป็นมิตรกับ Search Engine แน่นอนว่าในเมืองไทย คงหนีไม่พ้น Google ซึ่งมีสัดส่วนต่อ Search Engine เจ้าอื่นแบบทิ้งกระจาย

การทำ SEO นั้นเราจะพบเห็นเทคนิคของสำนักต่างๆมากมาย ทั้งที่เป็นของจริงและของเทียม ปัญหาคือเราไม่รู้หรอกว่าทุกสิ่งที่เค้าบอกคือความจริงที่ใช้ใน Google

SEO แบบหน้าโง่ คือการทำ SEO จากประสบการณ์จริงที่ผมในฐานะ Scriptdd.com ได้ทำและสัมผัสมาเอง โดยผมจะใช้ประสบการณ์นี้ทดลองและบอกเล่า เป้าหมายของผมคือ Google นะครับ

บทเรียนแรก ทำ Sitemap ก่อน คือการทำ Link เพื่อบอกกับ Search Engine ว่า Website ตู มี Link อะไรอยู่ใน Website บ้าง ช่วยกรุณาเอา Sitemap นี้ไปใช้งาน โดยไม่ต้องให้ Bot วิ่งมาไต่หา Link ให้เมื่อยตุ้ม

ซึ่งถ้าเอาจริงๆ Sitemap ก็มีหลาย Format ไม่ว่าจะแบบ XML หรือ Text ธรรมดา ไม่ว่าจะ Format สำหรับ Google สำหรับ Yahoo ซึ่งในที่นี้เราคงหากินกับ Google

ว่าแล้วผมก็ขอแนะนำ

http://enarion.net/google/phpsitemapng/

--------------------------------------------------------------------------------

phpSitemapNG
มันคือ php script ที่ใช้สำหรับสร้าง Sitemap สำหรับ Google โดยตรง

หน้าตา Website ฮะ Download มาติดตั้งที่ Website ตัวเองที่ /phpSitemapNG/
เสร็จแล้วก็ chmod 777 ที่ settings และ sitemap.txt sitemap.xml sitemap.xml.gz

รูปแสดง File ที่ Upload ไป ต่อไปให้เปิด Browser เรียก
URL http://www.yourdomain.com/phpSitemapNG/index.php

ลอง Config โดยเลือกตามที่ผมแนะนำไว้ก่อน (ค่อยดัดแปลงทีหลัง) แล้วคลิกยืนยัน ระบบจะเริ่ม
นำค่า Config ทำการ Scan Website ของเราและสร้าง Sitemap เป็น xml ให้เราทันที

รอซักครู่ระบบจะ Scan Site ของเราจนเสร็จได้เป็น sitemap ออกมา

ตัวอย่าง Sitemap ที่ได้ออกมาเป็น XML พร้อมจะนำไปบอกกับ Google แล้ว

นำ Sitemap ไปบอกกับ Webmaster Tools
https://www.google.com/webmasters/tools/siteoverview?hl=en

หลังจากที่เราได้ Sitemap ออกมาแล้วเก็บไว้เฉยๆ Google มันก็ไม่รู้หรอกครับ ^^ กรุณาเข้ามาตาม Link ที่ผมบอก
แน่นอนว่าคุณต้องมี Gmail ด้วยเพื่อสามารถใช้บริการดังกล่าวได้

Webmaster Tools เป็นเครื่องมือที่ทาง Google เปิดไว้ใหักับ Webmaster ใช้เพื่อ Submit Sitemap หรือ
เพื่อตรวจสอบ Link , Cache ต่างๆของ Website ของเรา

เนื่องจากใน Webmaster Tools มีขั้นตอนหลายอย่างแต่ค่อนข้างง่ายสำหรับ มือใหม่หัดทำ Website
เพื่อเพิ่มความยากซักหน่อย :P ผมจึงขอข้ามไม่อธิบายเรื่องดังกล่าว กรุณาไปศึกษากันเองที่ Webmaster Tools นะครับ

ตัวอย่างที่ผมนำ Sitemap มา Submit กับใน Webmaster Tools ซึ่งทาง Google จะใช้เป็น Sitemap หลักในการ
ส่ง Bot มาค้นหา Website ของเรา

จากประสบการณ์ของ Scriptdd เนื่องจากผมปล่อย Website ร้างไว้เกือบปี
Google ก็เลยออกอาการเกลียดขี้หน้า เลิกมา Spider Website ผมตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ 2007

หลังจากทำ Sitemap แล้วคอย Update เรื่อยๆ ปัจจุบัน Google มา Spider Website ผมตามปกติแล้ว
ล่าสุด ก็ May 6 2007 ไงครับ ;) โอ้ววว มันยอดเยี่ยมแบบนี้ ไม่ลองทำ Sitemap กันหน่อยหรือครับ ??

สรุป เกือบลืม
การทำ Sitemap ต้องทำอย่างสม่ำเสมอคือ มีเนื้อหาใหม่ก็ทำ Sitemap เพิ่มเติม ทีและแจ้งกับทาง Webmaster Tools เพื่อ Resubmit Sitemap ซักที เพื่อให้ทาง Google ทราบว่า Sitemap ของเราใหม่แล้วมา Spider หน่อย ความจริงการทำ Sitemap แบบนี้คงเหมาะสำหรับท่านที่เขียน Website เองทั้งหมด สำหรับท่านที่เขียนผ่าน Blog หรือ CMS ต่างๆ เช่น Wordpress ผมลองๆเล่นดูก็มี Plugin สำหรับ ทำ Sitemap พวกนี้ให้แบบอัตโนมัติอยู่แล้ว อาจจะไม่จำเป็นต้องทำแบบผมก็ได้ครับ
sazukia007

Re: มาหากินกับกูเกิ้ลกันคับ

เออ ไม่รู้ว่า มันจะทับกันกับเเทก meta หรือเปล่านะคับ ใครรู้บอกที
master
phpBBThailand Jr. Member

โพสต์ โดย master »

เสร็จแล้วก็ chmod 777 ที่ settings และ sitemap.txt sitemap.xml sitemap.xml.gz
สงสัยว่า chmod 777 คืออะไร และ ทำยังไงคับ ทำไม่เป็นอ่ะ
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

คร่าวๆนะครับ CHMOD คือการกำหนดค่าต่างๆให้กับ folder / file นั้นๆว่าจะให้สมารถ เขียน หรือ อ่าน folder / file

สามรถกำหนดได้โดยตรงจาก Software FTP ต่างๆ ส่วนการตั้งค่า
เมื่อเราติดต่อกับทาง Server ผ่าน FTP ได้แล้วให้คลิ้กขวาที่ไฟล์หรือ folder นั้นๆ จะมีเมนูขึ้นมา เลือก Properties ตรงนี้แล้วแต่ FTP ของแต่ละค่ายครับอาจไม่เหมือนกัน บางค่ายอาจใช้คำว่า CHMOD ตรงๆเลย ทีนี้มันจะมีสามส่วน คือ OWNER , GROUP และ WORLD ทุกส่วนจะมีให้ติ้กเครื่องหมายถูก ที่ Read Write Execute ถ้าไม่รุ้ว่าติ้กอันไหนคือเลขอะไร ด้านบนจะมีช่องแล้วมีตัวเลขอยุ่ ให้เราใส่ค่าตามที่ต้องการเลยครับ ปรกติ จะเป็น 644 หรือ 755 ถ้าอยาก CHMOD เป็น 777 ก็ใส่เลขเป็น 777 เข้าไปแทนแล้วกด ok สิ้นสุดการ CHMOD

หาข้อมูลเพิ่มเติมที่ google ก็"ด้ครับพิมพ์คำว่า CHMOD หรือ CHMOD 777 จะมีรายละเอียดให้อ่านเยอะพอสมควร
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

ลองดูที่นี่ครับ
http://www.mindphp.com/modules.php?file ... 65&thold=0" onclick="window.open(this.href);return false;
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
master

ขอบคุณครับ

เอ่อ ขอถามอีกสักข้อนะครับ คือผมเข้าไปที่ webmaster tool จนถึงการยืนยันเวป
1.ผมได้สร้างไฟล์ตามชื่อที่กูเกิ้ลให้สร้าง (โดยใช้ Noteped) แล้วตั้งนามสกุล .html อยากถามว่าถูกต้องหรือเปล่า
2.แล้วต้อง upload ไปไว้ที่ไหน ตอนแรกผม up ไปไว้ที่ root/htdocs แต่กูเกิ้ลบอกว่า
สถานะการยืนยัน: ไม่ยืนยัน
ความพยายามล่าสุดเมื่อ 21 เม.ย. 2552: เราพบว่าหน้าแสดงข้อผิดพลาด 404 (ไม่พบไฟล์) คืนค่าสถานะ 200 (สำเร็จ) ที่ส่วนหัว
คำถามคือ สรุปแล้วผมต้องเอาไปไว้ที่ไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
masterdmty
phpBBThailand Full Member
phpBBThailand Full Member
ติดต่อ:

โพสต์ โดย masterdmty »

รวยกันถ้วนหน้านะครับ
sazukia007

master เขียน:ขอบคุณครับ

เอ่อ ขอถามอีกสักข้อนะครับ คือผมเข้าไปที่ webmaster tool จนถึงการยืนยันเวป
1.ผมได้สร้างไฟล์ตามชื่อที่กูเกิ้ลให้สร้าง (โดยใช้ Noteped) แล้วตั้งนามสกุล .html อยากถามว่าถูกต้องหรือเปล่า
2.แล้วต้อง upload ไปไว้ที่ไหน ตอนแรกผม up ไปไว้ที่ root/htdocs แต่กูเกิ้ลบอกว่า
ความพยายามล่าสุดเมื่อ 21 เม.ย. 2552: เราพบว่าหน้าแสดงข้อผิดพลาด 404 (ไม่พบไฟล์) คืนค่าสถานะ 200 (สำเร็จ) ที่ส่วนหัว
คำถามคือ สรุปแล้วผมต้องเอาไปไว้ที่ไหนครับ

เออ มันมี 2 วิธีคับ คือ เอาโค้ดไปไว้ใน ส่วน head กับสร้างไฟล์ ขึ้นมาใหม่ เราเลือกอันเเรกคับดูนะคับ
(166.08 KiB) ดาวน์โหลด 1530 ครั้ง
เออแล้วอย่าลืมกำหนดให้รูปในเว็ปเรารวมอยู่ในการค้นหาของ google ด้วยนะคับไปที่
Dashboard > Settings ติคตรง Image search

ส่วนด้านล่างคือ ข้อความที่แสดงว่า บอทมาเยี่ยมเว็บเราล่าสุดตอนใหน
ไปที่
Dashboard > Sitemaps
จะได้
sitemap.xml Sitemap 11 hours ago OK 38 มันเพิ่งมา ตอน 11 ชั่วโมงก่อน แจ่มเลย
แต่มีแค่ 38 ลิงค์เดวต้องหาเพื่อนบ้านซัก 100 เว็บ อิอิ
เออ แค่นี้นะคับ เปิดเทอมคง พล่ามได้มากกว่านี้
master

sazukia007 เขียน:
master เขียน:ขอบคุณครับ

เออ มันมี 2 วิธีคับ คือ เอาโค้ดไปไว้ใน ส่วน head กับสร้างไฟล์ ขึ้นมาใหม่ เราเลือกอันเเรกคับดูนะคับ
เออแล้วอย่าลืมกำหนดให้รูปในเว็ปเรารวมอยู่ในการค้นหาของ google ด้วยนะคับไปที่
Dashboard > Settings ติคตรง Image search

ส่วนด้านล่างคือ ข้อความที่แสดงว่า บอทมาเยี่ยมเว็บเราล่าสุดตอนใหน
ไปที่
Dashboard > Sitemaps
จะได้
sitemap.xml Sitemap 11 hours ago OK 38 มันเพิ่งมา ตอน 11 ชั่วโมงก่อน แจ่มเลย
แต่มีแค่ 38 ลิงค์เดวต้องหาเพื่อนบ้านซัก 100 เว็บ อิอิ
เออ แค่นี้นะคับ เปิดเทอมคง พล่ามได้มากกว่านี้
ขอบคุณคร้าบบ :P
preor
phpBBThailand Hero Member
phpBBThailand Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์ โดย preor »

จะลองทำดูครับ
swk317
ติดต่อ:

โพสต์ โดย swk317 »

น่าลองๆ :lol: :lol:
runerggsilent
phpBBThailand Newbie

โพสต์ โดย runerggsilent »

ต้องลองเอาไปใช้ดู
onlinemymedia
ติดต่อ:

โพสต์ โดย onlinemymedia »

ขอบคุณข้อมูลคับ
dev24x7
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dev24x7 »

เก่า ๆ แต่เก๋า ขอบคุณสำหรับความรู้ครับพี่น้อง
ตามมาขุดอ่านหลายกระทู้แล้ว ดี ๆ ทั้งนั้น :wink:
DEV24x7
ภาพประจำตัวสมาชิก
suchada_mai

โพสต์ โดย suchada_mai »

อืม
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง