มีสถานีวิทยุท้องถิ่นเป็นของตนเอง ต้องการให้ออกทางเว็บทำอย่าง

HTML Basic
สำหรับนักพัฒนาเว็บไซต์มือใหม่ HTML , CSS และการใช้ Tools ต่างๆ ในการพัฒนาเว็บไซต์

Moderator: phpbb, mindphp

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
futurebis
phpBBThailand Sr. Member
ติดต่อ:

มีสถานีวิทยุท้องถิ่นเป็นของตนเอง ต้องการให้ออกทางเว็บทำอย่าง

โพสต์ โดย futurebis »

คือว่าทางเจ้าของมีสถานีวิทยุท้องถิ่นเป็นของตนเองอยู่แล้ว และต้องการให้เสียงมันไปออกอากาศ แบบสดๆทางเว็บด้วย ต้องทำอย่าง บ้างครับ ผมลองหาใน google และในบอร์ดนี้ แต่ไม่ค่อยเคลียครับ บางคนบอกว่าต้องใช้โปรแกรม JetCast บ้างต้องมี winamp บ้าง หรือว่ามีให้บริการแบบเสียเงิน แล้วผมต้องเริ่มอย่างไรครับ ต้องติดตั้งอุปกรณ๊อะไรเพิ่มในห้องส่งหรือเปล่าครับ เอาแบบไม่จำกัดคนฟังนะครับ เหมือนใครมาเปิดหน้าเว็บเรา ก็สามารถกดฟังวิทยุออนไลน์ได้เลยครับ รบกวนใครที่เคยทำตอบแบบเคลียๆจะดีมากเลยครับ ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนครับ
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members

Re: มีสถานีวิทยุท้องถิ่นเป็นของตนเอง ต้องการให้ออกทางเว็บทำอ

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ผมไม่มีสถานีเป้นของตัวเองแต่ขออธิบายคร่าวๆตามที่เคยใช้มาบ้างนะครับ

คือต้องมีโปรแกรมที่ใช้ Boardcast ก่อน ก็ตามที่หาข้อมูลมาครับ ที่นิยมก็มี winamp jetcast หรือ พวก SAM จำชื่อเต็มไม่ได้

สิ่งอื่นที่ต้องมี คือ

1. Computer
2. IP
3. port

อยากไม่อยากลำบากในการตั้งค่าอะไรมากนัก แนะนำว่าให้ เช่า จากผู้ให้บริการ Internet radio ครับ

แต่แพคเกจจะตามจำนวนผู้รับฟัง ถ้าอยากได้แบบไม่จำกัด ก็เลือกที่เป็น unlimited อาจแพงหน่อย แนะนำว่าเริ่มใช้งาเราใช้แค่ 200-300 user ก่อนก็ไ้ด้ครับ ถ้ามีคนใช้งานมากกว่านี้ค่อยเปลี่ยนแพคเกจ แต่ถ้าทุนหนาก็จัดไปเลยครับ

หลังกจากชำระเงินเรียบร้อยแล้วเค้าจะมี ip , port , username และ password ในการใช้งานส่งมาให้เรา

หลายๆผู็ให้บริการจะมีสอนเกี่ยวกับการตั้งค่าและการใช้งาน

เพิ่มเติมตรงนี้หลักๆจะมีอยุ่สองแบบ
1. ให้ ip กับ port ในการใช้งานเท่านั้น
2. ให้ ip , port และ มีพิ้นที่ไว้ให้ใช้งาน จำนวนนึ่ง

แบบที่ 1 สว่นใหญ่เราต้องเปิดเพลงเองครับ เปิดแบบ live
แบบที่ 2 พิ้นที่ ที่เขาให้มามีไว้เพื่อเก็บเพลง แบบนี้จะมี ซอฟแวร์เปิดเพลงอัตโนมัติให้ด้วย หาก DJ ไม่อยุ่เราสามารถให้ โปรแกรมที่เซิฟเวอเปิดเพลงแทน แต่ต้องอัพโหลดเพลงไปที่ เซิฟเวอร์ก่อน

อาจงงๆหน่อยนะครับ

สรุป สิ่งที่ต้องมีคือ

1. คอมพิวเตอร์ 1 เครื่อง พร้อมอุปกรณ์ในการต่อ internet รวมถึงสัญญาณ internet ด้วยนะครับ
2. โปแกรมที่ใช้ในการกระจายเสียง
3. ip , port เพื่อกระจายเสียงทาง internet

ส่วนการกระจายสเียงผ่านหน้าเพจ แค่เอาสคริป มาแปะไว้หน้าเวบก็ทำงานได้แล้วครับ
มี plugin ให้เลือกหลายแบบ , win media , flash เป็นต้น

ถ้าที่โพสไปไม่เข้าใจต้องขออภัยด้วยนะครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
futurebis
ติดต่อ:

Re: มีสถานีวิทยุท้องถิ่นเป็นของตนเอง ต้องการให้ออกทางเว็บทำอ

โพสต์ โดย futurebis »

ขอคุณมากครับ ผมเองไม่เคยทำ ก็เลยไม่นึกภาพทั้งหมดไม่ออก แต่ภาพรวมที่อธิบายก็ทำให้มองออกคร่าวๆ เอาเป็นว่าเดี๋ยวผมจะลองหา ผู้ให้บริการ Internet radio ตามที่แนะนำก่อนก็แล้วกันครับ ส่วนขั้นตอนต่อไป ก็คงต้องให้เขาช่วยแนะนำต่อ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง