เกี่ยวกับการติดตั้ง phpbb3 กับ Appserv 2.5.8

ปัญหาการติดตั้ง phpbb3 คำแนะนำในการติดตั้ง phpbb3 หรับ windows Linux Unix Apache หรือ IIS การแก้ไขค่าต่างๆ ของ server เพื่อให้เหมาะกับการ ติดตั้ง การอัพเกรด phpbb3 ข้อผิดพลาดต่างๆ ของการติดตั้ง หรืออัพเกรด ปัญหา Mysql FTP

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
kidkaiser
phpBBThailand Jr. Member

เกี่ยวกับการติดตั้ง phpbb3 กับ Appserv 2.5.8

โพสต์ โดย kidkaiser »

จากกระทู้นี้ครับ http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=32&t=3217" onclick="window.open(this.href);return false;

คือผมอยากถามว่า ถ้าเราติดตั้งเสร็จแล้ว เราสามารถทำเว็บเราไปให้คนอื่น คนอื่นจะสามารถเปิดเข้าเว็บเราได้มั้ยหรือ หรือได้แค่เครื่องเราดูได้คนเดียว

และขออีกคำถามครับ ผมโหลดตัว appserv-win32-2.5.8 มาครับ แต่พอผมกด ติดตั้งแล้วทำไม ภาพการติดตั้งมันไม่เหมือนกับ
http://www.mindphp.com/modules.php?name ... cle&sid=94" onclick="window.open(this.href);return false;
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

Re: เกี่ยวกับการติดตั้ง phpbb3 กับ Appserv 2.5.8

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

kidkaiser เขียน:คือผมอยากถามว่า ถ้าเราติดตั้งเสร็จแล้ว เราสามารถทำเว็บเราไปให้คนอื่น คนอื่นจะสามารถเปิดเข้าเว็บเราได้มั้ยหรือ หรือได้แค่เครื่องเราดูได้คนเดียว
ทำไปให้คนอื่นหมายความว่าอย่างไรครับ เอาไปไว้อีกเครื่องหรือเปล่า

ผมไม่ค่อยเข้าใจครับ แต่ตอบแบบกว้างๆแล้วกันนะครับ กรณีทำไปให้คนอื่นนั้น ผมสมมุติว่าชื่อ A นะครับ
เมื่อเราเรียกดูเวปของ นาย A เราก็จะเห็นแค่เวปของนาย A ไม่สามารถเห็นเวปของเจ้าของกระทุ้ได้

ยกตัวอย่างให้เห็นภาพชัดๆนะ คุณเจ้าของ กระทุ้มี ส้ม 1 ผลเป็นสีส้ม และได้ทำการโคลนนิ่งมันออกมา อีก 1 ผล แต่ทาสีให้ส้มผลใหม่มีสี เขียว และนำส้มสีเขียว ไปให้นาย A ทั้งสองคนได้นำส้มไปเก็บไว้ในตุ้เย็น วันดีคืนดีมีใครที่ไหนไม่ทราบมาเปิดตุ้เย็นของนาย A และมองเห็นส้มสีอะไรครับ แน่นอนว่าต้องเป็นสีเขียว ไม่ใช่สีส้ม ในทางกลับกันถ้า คนนั้นเปิดตุ้เย็นของคุณเจ้าของกระทุ้ จะเห็นส้มเป็นสีอะไรครับ ก็แน่นอนว่าต้องเป็นสีส้มไม่ใช่สีเขียว แม้ว่าทั้งสองอย่างจะเป็นส้มที่มาจากที่เดียวกันก็ตาม

ส่วนเรื่องหน้าตาของ Appserv ไม่เหมือนกันไม่ต้องสนใจครับ ของให้ติดตั้งแล้วใช้งานได้เป็นพอครับ แต่มันจะงงหน่อยสำหรับผุ้ที่ไม่เคยใช้งานมาก่อน แนะนำว่าถ้ากลัวมีปัญหาในการเลือก version ให้ไป download Xampp มาใช้ดีกว่าครับ สว่นเรื่อง phpmyadmin ใช้งานไมได้นั้น
ไม่แน่ใจว่า ตอนที่ติดตั้ง Appserv โดยปรกติเค้าจะถามว่าจะติดตั้ง apache mysql phpmyadmin ด้วย หรือไม่ ในส่วนของ mysql ถ้าผู้ติดตั้งไม่ติ้กถูกไว้มันจะไม่ติดตั้งให้นะครับ ก็จะไม่สามารถใช้งาน mysql ได้

ถ้าอ่านแล้ว สับสนก็ต้องขออภัยด้วยครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
kidkaiser

Re: เกี่ยวกับการติดตั้ง phpbb3 กับ Appserv 2.5.8

F0rG0ttenZ0ne เขียน:
kidkaiser เขียน:คือผมอยากถามว่า ถ้าเราติดตั้งเสร็จแล้ว เราสามารถทำเว็บเราไปให้คนอื่น คนอื่นจะสามารถเปิดเข้าเว็บเราได้มั้ยหรือ หรือได้แค่เครื่องเราดูได้คนเดียว
ทำไปให้คนอื่นหมายความว่าอย่างไรครับ เอาไปไว้อีกเครื่องหรือเปล่า

ผมไม่ค่อยเข้าใจครับ แต่ตอบแบบกว้างๆแล้วกันนะครับ กรณีทำไปให้คนอื่นนั้น ผมสมมุติว่าชื่อ A นะครับ
เมื่อเราเรียกดูเวปของ นาย A เราก็จะเห็นแค่เวปของนาย A ไม่สามารถเห็นเวปของเจ้าของกระทุ้ได้

ยกตัวอย่างให้เห็นภาพชัดๆนะ คุณเจ้าของ กระทุ้มี ส้ม 1 ผลเป็นสีส้ม และได้ทำการโคลนนิ่งมันออกมา อีก 1 ผล แต่ทาสีให้ส้มผลใหม่มีสี เขียว และนำส้มสีเขียว ไปให้นาย A ทั้งสองคนได้นำส้มไปเก็บไว้ในตุ้เย็น วันดีคืนดีมีใครที่ไหนไม่ทราบมาเปิดตุ้เย็นของนาย A และมองเห็นส้มสีอะไรครับ แน่นอนว่าต้องเป็นสีเขียว ไม่ใช่สีส้ม ในทางกลับกันถ้า คนนั้นเปิดตุ้เย็นของคุณเจ้าของกระทุ้ จะเห็นส้มเป็นสีอะไรครับ ก็แน่นอนว่าต้องเป็นสีส้มไม่ใช่สีเขียว แม้ว่าทั้งสองอย่างจะเป็นส้มที่มาจากที่เดียวกันก็ตาม

ส่วนเรื่องหน้าตาของ Appserv ไม่เหมือนกันไม่ต้องสนใจครับ ของให้ติดตั้งแล้วใช้งานได้เป็นพอครับ แต่มันจะงงหน่อยสำหรับผุ้ที่ไม่เคยใช้งานมาก่อน แนะนำว่าถ้ากลัวมีปัญหาในการเลือก version ให้ไป download Xampp มาใช้ดีกว่าครับ สว่นเรื่อง phpmyadmin ใช้งานไมได้นั้น
ไม่แน่ใจว่า ตอนที่ติดตั้ง Appserv โดยปรกติเค้าจะถามว่าจะติดตั้ง apache mysql phpmyadmin ด้วย หรือไม่ ในส่วนของ mysql ถ้าผู้ติดตั้งไม่ติ้กถูกไว้มันจะไม่ติดตั้งให้นะครับ ก็จะไม่สามารถใช้งาน mysql ได้

ถ้าอ่านแล้ว สับสนก็ต้องขออภัยด้วยครับ
คำถามแรกผมถามผิดเองครับแหะๆ เรียบเรียงไม่ค่อยเก่ง คือว่า
ถ้าผมทำเว็บขึ้นมาได้ละ 1เว็บ สมมุติว่า http://www.kidkaiser.com" onclick="window.open(this.href);return false; นะครับโดยที่ผมติดตั้ง ไว้ในเครื่องตัวเอง และเมื่อผมได้คุย MSNกับเพื่อนอีกคนผมก็ส่งเว็บ http://www.kidkaiser.com" onclick="window.open(this.href);return false; อยากทราบว่าเมื่อเขากดเข้าไปแล้วเขาจะเห็นเว็บที่ผมได้ทำไว้มั้ยครับ หรือไม่เห็นอะไร
อ๋ออีกเรื่องครับ เรื่องรหัสเข้าเว็ป http://localhost/phpmyadmin/" onclick="window.open(this.href);return false; น่ะครับ ผมจะหาจากไหนอ่ะ คือว่าตอนติดตั้งมันมีแต่ให้ใส่แค่ root PasswordกับRe-root password อ่ะครับ ไม่มี Uesrname ให้ใส่เลย

ส่วนเรื่องAppserv ของคุณมากคร้าบ

ถ้าแบบนี้ สามารถดูได้ครับ แต่เราต้อง upload ไฟล์ทั้งหมดในเครื่องเราไปที่ server จริงก่อนนะครับ

ส่วนเรื่อง user ปรกติเราสามารถทำได้จาก เมนู mysql ที่ตั้งตั้งมาพร้อมกับ appserv แต่ผมว่ามันไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ ผมแนะนำ software อีก หนึ่งตตัวครับ ใช้ดีทีเดียวผมก็ใช้ตัวนี้อยุ่

Download SQLyog

ดาวน์โหลดตัว Community นะครับเป็นตัวฟรี เพียงพอต่อการใช้งานแล้วครับ
ตัวนี้สามารถสร้าง หรือ แก้ไข user และ password ได้ ค่อนข้างสะดวก ลองใช้งานดูนะครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
kidkaiser

F0rG0ttenZ0ne เขียน:ถ้าแบบนี้ สามารถดูได้ครับ แต่เราต้อง upload ไฟล์ทั้งหมดในเครื่องเราไปที่ server จริงก่อนนะครับ

ส่วนเรื่อง user ปรกติเราสามารถทำได้จาก เมนู mysql ที่ตั้งตั้งมาพร้อมกับ appserv แต่ผมว่ามันไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ ผมแนะนำ software อีก หนึ่งตตัวครับ ใช้ดีทีเดียวผมก็ใช้ตัวนี้อยุ่

Download SQLyog

ดาวน์โหลดตัว Community นะครับเป็นตัวฟรี เพียงพอต่อการใช้งานแล้วครับ
ตัวนี้สามารถสร้าง หรือ แก้ไข user และ password ได้ ค่อนข้างสะดวก ลองใช้งานดูนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
kidkaiser

มันใช้ไงหว่า

แล้วเอาข้อมูลไปไว้ในเซิร์ฟเว่อร์จริง แล้วเราต้องเสียตังมั้ยครับ

หลังกจากติดตั้งแล้ว ตัว ซอฟแว จะให้เราทำการ connect ครับ

เราก็ตั้งชื่อไว้จะได้จำได้แล้วก็ใส่ user password ที่ใช้ในการติดต่อฐานข้อมูล

ใสทีนี้ก็ใส่เป็น root พพาสเวิดก็ตามที่ลงไว้เอางี้ครับเด๊ยวผมทำเป็นรุปอธิบายให้แล้วกันครับแต่ขอเวลานิดมันต้อง capture ภาพ มาประกอบด้วย

kidkaiser

F0rG0ttenZ0ne เขียน:หลังกจากติดตั้งแล้ว ตัว ซอฟแว จะให้เราทำการ connect ครับ

เราก็ตั้งชื่อไว้จะได้จำได้แล้วก็ใส่ user password ที่ใช้ในการติดต่อฐานข้อมูล

ใสทีนี้ก็ใส่เป็น root พพาสเวิดก็ตามที่ลงไว้เอางี้ครับเด๊ยวผมทำเป็นรุปอธิบายให้แล้วกันครับแต่ขอเวลานิดมันต้อง capture ภาพ มาประกอบด้วย
ขอบคุณครับ แต่เรื่องเซิร์ฟเว่อร์จริงเนี่ย มันฟรีหรือ เสียค่าเซิร์ฟเว่อร์ครับ

มีทั้งสองแบบครับ
ทั้งฟรีและเสียเงิน
สว่นใหญ่ฟรีก็จะให้พิ้นที่ น้อยหน่อย และแถมโฆษณามาให้ด้วย ส่วนที่ไม่แถมโฆษณา ให้รกเวปเราก็พอจะมีอยุ่บ้างแต่ต้องหานานหน่อยครับ

kidkaiser

F0rG0ttenZ0ne เขียน:มีทั้งสองแบบครับ
ทั้งฟรีและเสียเงิน
สว่นใหญ่ฟรีก็จะให้พิ้นที่ น้อยหน่อย และแถมโฆษณามาให้ด้วย ส่วนที่ไม่แถมโฆษณา ให้รกเวปเราก็พอจะมีอยุ่บ้างแต่ต้องหานานหน่อยครับ
อ่อครับ ตอนนี้เครื่องผม มันมีทั้ง Xampp appserv SQLyog

เลยอ่ะใช้ตัวไหนดีอ่ะครับแหะๆ แถมใช้งานไม่เป็นด้วยสิ - -"

ถ้าลง XAMPP ก็ uninstall appserv ออกได้เลยครับ
ส่วนวิธีใช้งานด๊ยวผมส่งให้นะครับ

kidkaiser

F0rG0ttenZ0ne เขียน:ถ้าลง XAMPP ก็ uninstall appserv ออกได้เลยครับ
ส่วนวิธีใช้งานด๊ยวผมส่งให้นะครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับ

รบกวนมามากละ เหอะๆ

วิธีการเพิ่ม user mysql โดยการใช้ Software SQLyog
ก่นอทำการ Connect mysql ให้ใช้ XAMPP Start mysql ก่อนนะครับถึงจะทำการติดต่อฐานข้อมูลได้
เสร็จแล้วให้เปิด SQLyog ขึ้นมาจะพบกับหน้าต่างนี้ครับ

รูปภาพ

ให้ใส่ค่าตามรุปเลยะครับ
username ตอนแรกให้ใช้ root
password ตอนติดตั้ง Xampp เสร็จ จะเป้นค่าว่างนะครับ เราก็ไม่ต้องใส่
port ใส่ค่าตามรูป
database ไม่ต้องใส่เพื่อที่จะแสดงฐานข้อมูลทุกตัวที่มีอยู่
เสร็จแล้วกด Connect เพื่อทำขั้นต่อไป

รูปภาพ

เมื่อติดต่อฐานข้อมูลได้แล้วให้คลิ้กที่ icon รูปคนตามรูปเลยครับ เลือก Add user จะมี pop up ขึ้นมาตามนี้

รูปภาพ

ทุกอย่างจะเป็นค่าว่างนะครับในทีนี้ผมประหยัดภาพเลยใส่ค่าต่างๆไว้
Username : ใส่ชื่อตามต้องการ
Hoast: ค่านี้แรกเริ่มจะเป็น % ให้เปลี่ยนเป็น localhost
Password : ใส่รหัสตามต้องการ
Retype Password : ใส่รหัสอีกครั้งให้ตรงกันนะครับ

เสร็จแล้วให้กดปุ่ม Select All เพื่อกำหนดสิทธิต่างๆของ user ที่เลือกเป็น All เพราะ user จะได้มีสิทธิในการปรับแต่งข้อมูลได้ทุกอย่าง
ถ้าใครอยากปรับเปลี่ยนตรงไหนก็สมารถเอาติ้กออกได้ครับ เสร็จแล้วกดปุ่ม Create ครับ เท่านี้เราจะได้ user ใหม่มาใช้งานแทน root แล้ว

รูปภาพ

Pop up แสดงข้อความเพิ่ม user ได้สำเร็จ กด OK

รูปภาพ

ให้ทำการ Disconnect ออกจาก ฐาน ข้อมูลโดยการเลือก File --> Disconnect ตามรูปครับ

เสร็จแล้วให้ Connect โดยการเลือก File --> New Connection

จะมี popup ขึ้นมาตามรูปที่ 1 ครับ ให้ใส่ user name , password ตามที่เราได้สร้างไว้

เราสามารตั้งชื่อให้กับ user นั้นๆได้โยการ กดปุ่ม new แล้วใส่ชื่อตามต้องการ ในกรณีที่เรามีหลาย user จะได้ไม่ต้องมานั่งพิมพ์ใหม่ครับ
ให้เซฟไว้เป็นชื่อนั้นๆแล้วเวลาจะใช้งาน user ไหนก็ให้เลือกเอาจาก Drop down list แทน

ส่วนการใช้งานอื่นๆเราสามารถใช้งานแทน phpmyadmin ได้ทั้งหมดแต่ถ้าใครไม่ชินจะใช้ phpmyadmin แทนก็ได้นะครับ

ส่วน folder ใช้งานของ Xampp จะเป็น Drive://xampp/htdocs/xampp/" onclick="window.open(this.href);return false; ให้ Copy ไฟลหรือ folder ใดๆไว้ในนี้นะครับ

เวลาเรียกใช้งานเราจะเรียกใช้ดังนี้ http://localhost/xampp/" onclick="window.open(this.href);return false;ตามด้วยไฟล์หรือ folder ใช้งาน เช่น http://localhost/xampp/phpbb3/" onclick="window.open(this.href);return false;

เท่านี้เราก็สมาถทดสอบเวปของเราได้แล้วครับ

SQLyog สามารถใช้งานได้ทั้งกับ XAMPP และ APPSERV นะครับ ใครที่ติดตั้ง ตัวไหนก็ใช้ตัวนั้นไปไม่ต้องติดตั้งทั้ง สองตัวนะครับ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง