Mysql กับ phpbb3

ปัญหาการติดตั้ง phpbb3 คำแนะนำในการติดตั้ง phpbb3 หรับ windows Linux Unix Apache หรือ IIS การแก้ไขค่าต่างๆ ของ server เพื่อให้เหมาะกับการ ติดตั้ง การอัพเกรด phpbb3 ข้อผิดพลาดต่างๆ ของการติดตั้ง หรืออัพเกรด ปัญหา Mysql FTP

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
sola
phpBBThailand Jr. Member

Mysql กับ phpbb3

โพสต์ โดย sola »

พอดีว่าเปิดอีกเว็บนึง แต่โฮสนั้น Mysql 4.X.X จำไม่ได้ละ แต่ประมาณนี้แหละค่ะ
ก็ลง phpbb3 ไป แล้วก็กำลังตั้งค่าต่างๆอยู่ แล้วสักพัก ก็หายไป.... หายไปที่ว่าคือ

เข้า myweb.com/furum แล้ว ไม่มีอะไรเลยกลายเป็นหน้าขาวโล่ง แต่ทางหน้าเว็บยังปกติอยู่

ก็เลยคิดว่า เป็นเพราะว่า Mysql 4.x.x รึเปล่า เพราะเห็นว่าต้องเป็น Mysql 5.x.x ขึ้นไป

มันเกี่ยวกันรึเปล่าค่ะ? แต่ถ้าอะไรยังไงเดี๋ยวลองดูไปสักพักละกันค่ะ :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

Re: Mysql กับ phpbb3

โพสต์ โดย phpbb »

สำหรับ phpbb3
ใช้ได้ ตั้งแต่ MySQL 3.23 or above
ไม่ใช่ Mysql 5.x.x
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
F0rG0ttenZ0ne

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

MySQL 5 ใช้กับเวอร์ชัน 3.1 + ครับ ซึ่งเวอร์ชันปัจจุบัน ตอนนี้ ยังเป็นแค่ 3.0
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
sola

โพสต์ โดย sola »

ออค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

แล้วที่บอร์ดหายไปกลายเป็นหน้าขาวโล่งมันเพราะอะไรกันค่ะ ลงมาสามรอบแล้ว

พอใช้ไปสักพักก็หายไปเป็นหน้าขาวเหมือนเดิม T-T
F0rG0ttenZ0ne

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

เบื้องต้นให้ลบ ไฟล์ใน cache ดูครับ เหลือ 2 ไฟล์ .htaccess กับ index.htm ถ้ายังไม่หายคงต้องดูที่ log file

ดูว่ามัน error อะไรตรงไหน
ปรกติ อยุ่ใน folder logs

ยกตัวอย่างของผมนะครับ
[Fri Oct 29 13:04:35 2010] [error] [client xx.xx.xx.x] File does not exist: /home/xxxx/domains/xxxxx/public_html/favicon.ico
ประมาณนี้
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง