มีปัญหาตอนนำเข้าข้อมูลครับ

ปัญหาการติดตั้ง phpbb3 คำแนะนำในการติดตั้ง phpbb3 หรับ windows Linux Unix Apache หรือ IIS การแก้ไขค่าต่างๆ ของ server เพื่อให้เหมาะกับการ ติดตั้ง การอัพเกรด phpbb3 ข้อผิดพลาดต่างๆ ของการติดตั้ง หรืออัพเกรด ปัญหา Mysql FTP

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
airbrushthai
phpBBThailand Newbie

มีปัญหาตอนนำเข้าข้อมูลครับ

โพสต์ โดย airbrushthai »

เนื่องจากผมเผลอไปลบไฟล์สำคัญในเวปบอร์ดทำให้ไม่สามารถเข้าเวปบอร์ดตัวเองได้
ผมเลยก๊อปไฟล์ที่เผลอลบไปแล้วมาลงใหม่ ปรากฎว่ามันให้สมัครใหม่ครับ
(แต่ก่อนที่จะเกิดปัญหาใหญ่ผม back up ไฟล์ไปที่เซิฟเวอร์แล้วครับ)
ไม่ทราบว่าเราจะสามารถนำข้อมูลเก่ารวมถึงหน้าตาteamในส่วนที่มีการโฟสไว้กลับมาได้ทั้งหมดหรือเปล่าครับ
ตามรูปที่ส่งมามันหมายถึงอะไรครับผมทำหลายรอบแล้วแต่เข้าACPไม่ได้ซักที
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ
แนบไฟล์
26-12-2553 10-17-02.png
26-12-2553 10-17-02.png (44.67 KiB) เปิดดู 6653 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

Re: มีปัญหาตอนนำเข้าข้อมูลครับ

โพสต์ โดย phpbb »

ถ้าลบไฟล์ไหน ลองอัพไฟล์ที่ลบไป แทนที่เดิมดูก่อน ครับ
เอาจาก ตัวติดตั้งได้เลย ไม่ต้องติดตั้งใหม่
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940

Re: มีปัญหาตอนนำเข้าข้อมูลครับ

ที่ mack ไว้คือไฟล์ที่่เผลอลบทิ้งไปครับ PhPBB 3.0.7
ผมทำการโหลดจากเวปแล้วก๊อปเฉพาะไฟล์ที่หายไปตามที่บอกครับ
แต่พอเข้าไปมันดันขึ้นหน้าจอให้ติดตั้งใหม่เลยครับ ทำอยู่หลายรอบจนเริ่มท้อล่ะครับ
ส่วนในโฟเดอร์ที่เหลือนั้นเป็นของเดิมไม่ได้เสียหายอะไรครับ
(ข้อมูลอยู่ในเชิฟเวอร์ที่เช่าเขาอยู่ครับ)
แนบไฟล์
27-12-2553 11-04-54.png
27-12-2553 11-04-54.png (18.24 KiB) เปิดดู 6644 ครั้ง
F0rG0ttenZ0ne

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ผมไม่แน่ใจว่าติดตั้งเสร็จไปแล้วหรือยัง ในกรณีที่ติดตั้งเสร็จไปเรียบร้อย แล้วเผลอลบไฟล์ออกไป หลังจากที่ upload file ไปแทนของเดิมมันควรจะได้ครับ สาเหตุที่มันเ้ข้าหน้าติดตั้งใหม่ เพราะคิดว่าอาจอยู่คนละ directory กับของเดิมหรือเปล่า

เช่นของเดิมอยุ่ที่ domain.com/forum

แต่ที่ upload ไปใหม่ กลับมองหา forum ไม่เจอ ตรวจสอบตรงนี้ให้ดีๆครับ บางทีการรีบร้อนในการแก้ปัญหามันทำให้เราพลาดสิ่งเล้กๆน้อยๆได้

1. ตรวจสอบ path ของไฟล์ว่าถูกต้องแล้ว (เป็นที่เดียวกับของเดิม)
2. ลบ ไฟล์ ทั้งหมดใน /cache เหลือไว้ 2 ไฟล์คือ .htaccess กับ index.html
3. จากรูป directory install ยังไม่ได้ทำการเปลี่ยนหรือลบออกไป ถ้าบอร์ดยังติดตั้งไม่เสร็จมันจะเข้าหน้าติดตั้งครับ แต่ถ้าติดตั้งเสร็จแล้วมันจะฟ้อง บอกว่าให้ลบ หรือ เปลี่ยนชื่อ ในกรณีดังกล่าวผมว่าเป็นไปได้มากที่สาเหตุน่าจะเป็นข้อ 1 ทดสอบโดยการ เปลี่ยนชื่อ directory นี้ดู ถ้าเดาไม่ผิดจะฟ้อง error ครับ อาจเป็นหน้าขาวๆเพราะบอร์ดยังทำการติดตั้งไม่เสร็จ

สาเหตุอื่นๆยังนึกไม่ออก สว่นการแก้ปัญหาจริงๆคงต้องเข้าไปดูครับ ซึ่งผมคงไม่สามารถทำได้
อย่าเพิ่งท้อครับ ถ้าผ่านไปได้มันจะเป็นประสบการณ์ที่มีค่า ไม่สามารถหาจากที่ไหนได้ :-D
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้

ขอบคุณ คุณF0rG0ttenZ0neด้วยนะครับเดี๋ยวจะลองดูครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

ลบ folder install ออก
แล้วแก้ไขค่า ในไฟล์ config.php เอาเลยครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940

ผมลบ ไฟล์ ใน /cache แล้วครับแต่เห็นแต่ index.html
ไฟล์ .htaccess ไม่เห็นครับ ลองอัฟเข้าไปใหม่ แต่มันไม่ยอมเข้าไปครับ มีแต่ index.html โดดๆ

chmod /cache เป็น 777 ก่อนครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้

ลองทำ 777 แล้วครับแต่ยังคงลงไม่ได้เหมือนเดิมครับ
:? :? :? :? :? :? :?

F0rG0ttenZ0ne เขียน:chmod /cache เป็น 777 ก่อนครับ
เพื่อ ให้ copy file .htaccess ได้นะครับไม่เกี่ยวกับ install

แล้วบอกที่ไมไ่ด้นีคือไม่ได้ยังยัง ยังเข้าหน้า install ?

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง