เว็บโหลดไม่ได้เลยครับ ช่วยผมด้วย !!

สอบถามปัญหาการใช้งาน phpbb3 หลังการติดตั้ง เช่นปัญหาการเพิ่มบอร์ด เพิ่มหมวดหมู่ การกำหนดการอนุญาติ การตั้งค่าต่างๆ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
eaxman
phpBBThailand Newbie

เว็บโหลดไม่ได้เลยครับ ช่วยผมด้วย !!

โพสต์ โดย eaxman »

เข้าเว็บไม่ได้เลยครับ โหลดนานมาก ผมใช่ phpbb3
ไปเช็คข้อมูลใน โพสเซส ของ mysql จะเจอ Query ตัวนี้ครับ

SELECT COUNT( session_id ) AS sessions
FROM phpbb_sessions
WHERE session_user_id =1AN

ไม่ทราบว่า Query นี้ เราสามารถไม่ให้ run ได้หรือเปล่าครับ เพราะมันมี โพสเซส ขึ้นมาเยอะมาก ทำให้เว็บเราเขาไม่ได้ครับ

ท่านใดมีความรู้ในส่วนนี้รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
eaxman

Re: เว็บโหลดไม่ได้เลยครับ ช่วยผมด้วย !!

ไม่มีใครทราบเลยหรือเครับ
user online ประมาณ 100-200 คนในช่วงเวลาเดียวกัน เหมาะที่จะใช้ phpbb หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

Re: เว็บโหลดไม่ได้เลยครับ ช่วยผมด้วย !!

โพสต์ โดย sazukia007 »

สคริปทุกอย่างรองรับได้ครับ จำนวนคนออนไลน์พร้อมกันไม่ใช้ปัจจัยหลัก อยู่ที่การปรับแต่ง

แต่พวก phpbb หรือ smf ก็เบาอยู่แล้วครับ ส่วน dizcus ที่ใครๆ ว่าหนัก ถ้าปรับเป็น ไม่มีลูกเล่นมากก็เบาได้ครับ แต่ท้งนี้โฮสก็เป็นปัจจัยสำคัญอีกเช่นกัน

เอาเป็นว่ายิ่งมีลูกเล่น หรือ mod เพิ่มมากเท่าไรยิ่งหนักโฮสครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

Share host หรือ VPS ครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
eaxman

เป็น VPS ครับ phpbb ผมก็คิดว่าน่าจะรองรับไหวนะครับ หรือ อาจจะเป็นที่ DB เป็นไปได้หรือเปล่าครับ
คือปกติแล้วเครื่องผม จะมีเว็บเล็กๆ อยู่หลายเว็บ ที่ใช้ phpbb และระบบค่อนข้างโอเค

ทั้งนี้ ผมก็เลยจะเอาเว็บใหญ่ ใช้ phpbb บ้าง ก่อนหน้านี้เขียนด้วย asp พอเขียนอะไรเสร็จเรียบร้อย
ลองสวิตช์มาใช้ phpbb ดู กลายเป็นว่า เข้าไม่ได้ทุกเว็บเลยครับ เว็บใหญ่ตามที่ผมบอกจะมี user online พร้อมกันประมาณ 100-300 ครับ

อย่างนั้นผมรบกวนท่าน phpbb ช่วยแนะนำ ดู config mysql ให้ผมหน่อย ว่ามันเหมาะสมหรือไม่ครับ

key_buffer = 16M
max_allowed_packet = 16M
thread_stack = 192K
thread_cache_size = 8
# This replaces the startup script and checks MyISAM tables if needed
# the first time they are touched
myisam-recover = BACKUP
max_connections = 1000
table_cache = 1024
#thread_concurrency = 10
#
# * Query Cache Configuration
#
query_cache_limit = 1M
query_cache_size = 16M

monitor mysql max. concurrent connections 491 ล่าสุดครับ (หลังจากที่สวิตช์เข้ามา แต่เว็บจะเข้าไม่ได้ครับ)

spc. server
Intel(R) Xeon(TM) CPU 2.80GHz, 2 cores
CPU usage 3% user, 11% kernel, 86% IO, 0% idle
Real memory 2.46 GB total, 2.35 GB used
Virtual memory 5.58 GB total, 2.69 GB used
ดูตอนที่เอาเว็บใหญ่เข้าไปนะครับ

ขอบคุณครับ
eaxman

มีเครื่องไปตั้งเองครับ Colocation ต้องขออภัยนะครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง server แต่จำเป็นต้องดูแลครับ !!
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

เครื่อง Space ขนาดไหนครับ
config ตอนติดตั้งควร ให้เหมาะกับเครื่อง และขนาดฐานข่้อมูล
เบื้องต้น ลองเลือก my.cnf จากตัวติดตั้ง ให้เหมาะ กับ ram เครื่องที่มีอยู่ครับ

แค่นั้น ก็วิ่งฉลุยแล้ว การจูน ถ้าเอาละเอียด ต้องดู ถึงขนาดฐานข้อมูล Space เครื่อง และ connection ประกอบด้วย

ปล. ย้ายฐานข้อมูลเข้าไปยังไง
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
eaxman

เจอตัวปัญหาแล้วครับที่ทำให้ช้า....

../download/file.php?id=xxxx ตัวนี้เลยครับ ดึงรูปมาใช้หน้า main ครับ
บอกเพื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ....

ท่าน phpbb พอจะมีวิธีดึงรูปมาแสดงผลหน้าเว็บหรือไม่ครับ นอกจากวิธีนี้อ่ะครับ รูปใน folder มันจะเข้ารหัส MD5 ไว้
หรือท่านใดมีวิธีช่วยแนะนำด้วยนะครับ

จริงๆ แล้วผมทำวิธีอื่นได้ครับ แต่ก็ไม่อยากเสียเที่ยวในการ upload ภาพ อีกอย่างเพื่อประดับเป็นความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง