สอบถามเกี่ยวกับ Anonymous

สอบถามปัญหาการใช้งาน phpbb3 หลังการติดตั้ง เช่นปัญหาการเพิ่มบอร์ด เพิ่มหมวดหมู่ การกำหนดการอนุญาติ การตั้งค่าต่างๆ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
biairna
phpBBThailand Jr. Member

สอบถามเกี่ยวกับ Anonymous

โพสต์ โดย biairna »

คือตอนแรกมีปัญหาบุคคลทั่วไปมองไม่เห็นบอร์ดค่ะ (เกิดจากเราไปลบชื่อ Anonymous ออกเพราะคิดว่าเป็นบอทรึป่าว)
ต่อมาคุณF0rG0ttenZ0ne แนะนให้ไปเพิ่มชื่อนี้เข้าไป ปรากฏว่าบุคคลทั่วไปกลับมาเห็นบอร์ดได้แล้วค่ะ

อยากทราบว่า ชื่อสมาชิกในบุคคลทั่วไปชื่อนี้ "Anonymous" มันคืออะไรหลอคะ?
มีความสำคัญกับระบบยังไงอ่ะคะ คืออยากจะรู้ไว้ค่ะ เผื่อในอนาคตความเข้าใจตรงนี้อาจจะช่วยพลิกแพลงอะไรอื่นๆในบอร์ดได้อ่ะค่ะ

ขอบคุณนะคะ > w <
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

Re: สอบถามเกี่ยวกับ Anonymous

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

Anonymous แปลได้ตามนี้ครับ
อะนอม? นิเมิส) adj. ไม่ระบุชื่อ, ปิดบังชื่อ. -anonymity, anonymousness n. , S. nameless, S. signed)

[adj.] นิรนาม
ความหมายอื่นๆ : ซึ่งไม่ระบุชื่อ
คำตรงกันข้าม : named; signed
คำความหมายเดียวกัน : nameless; unsigned; unknown

[adj.] ซึ่งไม่มีลักษณะเฉพาะ
ความหมายอื่นๆ : ซึ่งไม่มีลักษณะเด่น

[adj.] ไม่ระบุชื่อ

ใน phpbb จะหมายถึง บุคคลใดๆก็ตาม ที่ยังไมไ่ด้ทำการสมัครสมาชิก หรือพูดง่ายๆคือเป้นใครก็ไม่รุ้ที่เข้ามาส่องบอร์ดเรา

แต่เดิม phpbb รุ่นเก่ามันจะเป้น Guest ครับ ผมจำไม่ได้ว่ามันเข้ามาตั้งแต่ รุ่น 3.0.8 หรือเปล่า
ทางผู้พัฒนาเปลี่ยน Guest ไปเป็น กลุ่มแทน แล้วจากเดิม Guest เขาเปลี่ยนมาใช้ Anonymous แทน ถามว่ามีความสำคัญไหม ต้องตอบวาสำคัญครับ เพราะเหมือนเป้น user ของระบบ ถ้ามันหายไป ก็เหมือนการที่เราลงโปรแกรมอะไรไว้แล้วไฟล์มันขาดหายไป พอเราเรียกใช้งาน โปรแกรมมันจะทำงานได้ไม่สมบูรณ์

สรุปคือมันเป้น user ที่ phpbb สร้างขึ้น เราไม่ควรจะไปยุ่งกับมันครับ
มีอยุ่ 2 ตัวที่ห้ามไปลบมันทิ้งโดยเด็ดขาด

1. admin
2. anonymous

ไหนๆก็พิมพ์แล้วขอพูดถึง admin

admin ในที่นี้คือ founder หรือ owner นะครับ หมายถึง user ที่ทำการติดตั้ง บอร์ด จริงๆแล้ว ใช้ชื่ออะไรก็ได้ ที่เราใส่ตอนติดตั้งครั้งแรก และเป็นคนละตัวกับชื่อกลุ่ม Administrator นะครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมถ้ามีสมาชิกท่านไหนจะเพิ่มก็ พิมพ์ต่อได้เลยครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
biairna

^ w ^ อ่อค่ะ
:wink: เก็บไว้เป็นความรู้

ขอบคุณ คุณF0rG0ttenZ0ne อีกครั้งนะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

ในกระทู้เก่าๆ ก็มีแนะนำเรื่อง Anonymous
ห้ามลบ ลบแล้วยุ่ง :mrgreen: :mrgreen:
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
biairna

เหอๆ แบบว่าพลาดไปแล้วค่ะ :(
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง