สอบถามการ block IP Spambot

สอบถามปัญหาการใช้งาน phpbb3 หลังการติดตั้ง เช่นปัญหาการเพิ่มบอร์ด เพิ่มหมวดหมู่ การกำหนดการอนุญาติ การตั้งค่าต่างๆ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
biairna
phpBBThailand Jr. Member

สอบถามการ block IP Spambot

โพสต์ โดย biairna »

คือว่า...เรื่อง block IP Spambot อ่ะค่ะ

ตอนนี้ spambot มันมะรุมมะตุ้มรุมหน้าบอร์ดอยู่ค่ะ = A = ซึ่งมันโพสมาเป็น100ได้
พอหลังจากทำการปิดไม่ให้บุคคลทั่วไปโพส ยอดviewของกระทู้อัพเดทเด้งสูงมากค่ะ เป็นหมื่นๆเลย เด้งขึ้นทุกนาทีเลยค่ะ
ก็เลยพยายามหาวิธีแก้เลยกะ block IP ต่างประเทศให้หมดค่ะ

ก็เลยอยากถามว่าวิธีด้านล่างที่ทำไปนี้ สามารถใช้ได้ผลจริงรึป่าวคะ แล้วใน phpbb ใส่โค้ดที่ไฟล์ .htaccess ถูกต้องแล้วรึป่าวคะ

คือ...เพิ่มโค้ดที่ .htaccess (ที่อยู่หน้าเดียวกับ index.php และ inden.html ค่ะ)

วางไว้ใต้อันนี้ค่ะ
<Files "common.php">
Order Allow,Deny
Deny from All
</Files>

ใส่โค้ดอันนี้ลงไป
<Limit GET>
Order Deny,Allow
Deny from 74.63.199.139
Deny from 176.119.0.187
Deny from 202.105.63.125
Deny from 80.93.213.252
Deny from 99.*.*.* (<<< ไม่รู้ว่าดอกจันไว้ 3 หลักแบบนี้ได้รึป่าว อยากบล๊อกเลขที่ขึ้นต้นด้วยอันนี้หมดเลยอ่ะค่ะ)
</Limit>

ที่อ่านๆมา เค้าบอกว่ามันจะทำให้เลขไอพีนั้นๆ มองเห็นเป็น page errer
แต่...บุคคลทั่วไปยังมีจำนวนที่เยอะอยู่เลยอ่ะค่ะ....ยอดวิวกระทู้ก็เด้งขึ้นเรื่อยๆ ไม่หยุดเลยค่ะ
คือตอนนี้พวก spambot ไม่ได้โพสแล้ว แต่ยอดวิวยังเด้งขึ้นเรื่อยๆ
จะให้คิดว่ามีคนสนใจเปิดบอร์ดดูกันมากก็ไม่น่าจะเป็นไปได้ = A =
เพราะบอร์ดค่อนข้างจะเงียบค่ะ และเป็นบอร์ดปิดค่ะ

แต่ถ้าวิธีด้านบนใช้ได้ผล ก็คงต้องดีใจแล้วว่ามีคนสนใจเยอะจริงๆ > w <"

ไม่ได้เรียนด้านนี้ ความรู้ที่มีอยู่ก็งูๆปลาๆ จากการเสิร์จศึกษาตามที่คนนั้นคนนี้แนะนำค่ะ ไม่ได้รู้ลึกรู้จริงเลย
ถ้ายังไงขอรบกวนผู้มีความรู้ด้านนี้ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

Re: สอบถามการ block IP Spambot

โพสต์ โดย phpbb »

ป้องกัน spam ใช้ QA ดีกว่าครับ
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?t=9454" onclick="window.open(this.href);return false;
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
biairna

Re: สอบถามการ block IP Spambot

คือตอนนี้กันบอทโพสได้แล้วค่ะ แต่มันก็ยังมาสิงมาวนเวียนอยู่ค่ะ
ซึ่งยอดviewของกระทู้ที่มีความเคลื่อนไหวสูงปรี๊ดเลยค่ะ
มันจะเด้งขึ้นวันละ 1หมื่นviewได้เลยค่ะ
กลุ้มใจมาค่ะ เลยจะ blockมันไปเลย

แต่ปรากฏว่าวิธีนั้นไม่ได้ผลค่ะ (ที่โพสด้านบน) ไม่รู้ว่าทำอะไรผิดไป

ตอนนี้เลยหา MOD มาลงเอาค่ะ ชื่อ Advance block mod ถ้าจำไม่ผิดนะคะ
เพิ่งลงไปเมื่อวาน ยังใช้ไม่เป็นค่ะ เดี๋ยววันนี้จะลองดูอีกทีว่ามันจะทำอะไรได้บ้าง

ขอบคุณ คุณ phpbbนะคะ
เรื่องของ capcha(ไม่รู้พิมพ์ผิดรึป่าว) ลงตัวใหม่แล้วใช้ไม่ได้น่ะค่ะ น่าจะเพราะไม่ได้อัพเดท styleเป็น3.0.11 ค่ะ แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ
เพราะไม่ได้เปิดรับสมัครแบบปกติค่ะ ให้มาโพสในกระทู้แทน ฮิฮิ
F0rG0ttenZ0ne

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ต้องกำจัด user ที่เป็นสแปม ไปก่อนนะครับถึงแม้จะ Block IP แต่ถ้า user นั้นเขาไมไ่ด้ใช้ IP แบบ FIX มันจะหลุดออกไปจากที่เราบลอคได้
ซึ่ง user ยังสามารถโพสข้อความได้อยู่ดี
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
biairna

ตอนนี้คิดว่าไม่เหลือ USER ที่เป็นสแปมแล้วค่ะ
FIX ที่พูดถึงคือไอพีที่เวลารีเน็ตแล้วจะเปลี่ยน หรือไม่เปลี่ยน ประมาณนี้รึป่าวคะ? = A =

แล้วเราไม่มีวิธีจะห้ามไม่ให้พวกบอทมาคุ้ยบอร์ดเลยหลอคะ?
แล้วอย่างนี้ถ้าต่อไปมันไม่สามารถโพสในบอร์ดได้แล้ว อนาคตบอทพวกนี้จะหายไปได้ไม๊คะ

พอดีอ่านจากบทความนี้อ่ะค่ะ http://www.gotoknow.org/posts/43925
ถ้ามีแล้ว 1 มันจะชี้เป้าแล้วเข้ามารุม = A =
เหมือนบอร์ดเราตอนนี้ก็ถูกรุมเช่นกัน ไม่รู้จะแก้ยังไงดีค่ะ ไม่ให้โพสก็ยังมาปั้ม view กระทู้ได้อีก OTZ"

อขบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ คุณF0rG0ttenZ0ne ^ w ^
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง