Sticky ของ Moderator

สอบถามปัญหาการใช้งาน phpbb3 หลังการติดตั้ง เช่นปัญหาการเพิ่มบอร์ด เพิ่มหมวดหมู่ การกำหนดการอนุญาติ การตั้งค่าต่างๆ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
maybb
phpBBThailand Jr. Member

Sticky ของ Moderator

โพสต์ โดย maybb »

ผมงง หรือไม่ค่อยเข้าใจ เกี่ยวกี่ยวกับ Moderator อยู่ 2 ข้อตอนนี้นะครับ
1. ผมกำหนด Moderator ให้ user แล้ว แต่ทำไมไม่สามารถ Sticky, Announcement, etc ได้เลย ต้องไหกำหนดตรงไหนครับ
2. ให้แสดง Moderator: <<User>> ที่แสดงว่า Moderator ไหนสามารถ manage ได้บ้าง เหมือนหน้าแรกของบอร์ดนี้ครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย maybb เมื่อ 27 ต.ค. 2008, 18:34, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ThaiBB
phpBBThailand Sr. Member
phpBBThailand Sr. Member
ติดต่อ:

Re: ผมงง เกี่ยวกับ Moderator

โพสต์ โดย ThaiBB »

1. กำหนดเป็น moderator แล้วยังต้องไปกำหนด permissions ให้เป็น moderator สำหรับ Forum หรือ category นั้นๆก่อนครับ
2. ต้องตั้งกลุ่มขึ้นมาใหม่แล้วกำหนดสิทธิให้เป็นกลุ่ม moderator และไปกำหนดให้เป็น moderator สำหรับ Forum หรือ category นั้นๆครับ

ป.ล. ถ้าใช้กลุ่มมาตรฐานที่ phpBB แถมมาข้างซอง เช่น Global moderators มันจะไม่แสดงบนหน้าบอร์ดเพราะถูกบังคับให้เป็น moderator จับฉ่ายทั่วไปครับ กำหนดสิทธิให้แล้วถึงไม่แสดงแต่ก็ยังเป็น moderators อยู่ดี คนในกลุ่มนี้จะทำงานเป็น MOD แบบลับๆเหมือน 007 :lol:
maybb

Re: Sticky ของ Moderator

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ผมกำหนดสิทธิต่างๆ และเข้า group Moderator แล้ว ก็ยังไม่มี Sticky, Announcement, etc ครับ

หาไม่เจอ แนะนำด้วยครับ
salad
phpBBThailand Hero Member
phpBBThailand Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์ โดย salad »

maybb เขียน:ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ผมกำหนดสิทธิต่างๆ และเข้า group Moderator แล้ว ก็ยังไม่มี Sticky, Announcement, etc ครับ

หาไม่เจอ แนะนำด้วยครับ

ก่อนอื่น เพิ่ม ชื่อเข้าไปในกลุ่ม Moderator
หลังจากนั้นเข้าไปกำหนดสิทธิ์
ACP > การอนุญาต > การอนุญาตของกลุ่ม > เลือกกลุ่มของ Moderator > เลือกประเภท [การอนุญาตผู้จัดการบอร์ดทั่วไป] > แล้วแต่จาเลือกว่าให้สามารถทำอะไรได้บ้างที่ [การอนุญาตขั้นสูง]
maybb

ทำได้ละครับ

ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง