เศร้า ทุกโพสต์ของสมาชิกต้องผ่านอนุมัติก่อน

สอบถามปัญหาการใช้งาน phpbb3 หลังการติดตั้ง เช่นปัญหาการเพิ่มบอร์ด เพิ่มหมวดหมู่ การกำหนดการอนุญาติ การตั้งค่าต่างๆ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
playboy_1981
phpBBThailand Jr. Member

เศร้า ทุกโพสต์ของสมาชิกต้องผ่านอนุมัติก่อน

โพสต์ โดย playboy_1981 »

ทำไงดีครับ ผมว่าผมแก้หมดทุกอันแล้วอ่ะ

เริ่มที่

1. บอร์ดและหมวดหมู่ .... การอนุญาตของบอร์ด ... Standart Access แล้ว

2. ทั่วไป ... จัดการกลุ่ม ...

มันจะมีปรับตรงไหนอีกครับ
kruttha

Re: เศร้า ทุกโพสต์ของสมาชิกต้องผ่านอนุมัติก่อน

โพสต์ โดย kruttha »

มันขึ้นว่ายังไงกันครับ
เยี่ยมชม web iPhone ปรึกษาปัญหา ซื้อขาย ได้นะครับ
http://www.iphoneinthailand.com
Wii_J

Re: เศร้า ทุกโพสต์ของสมาชิกต้องผ่านอนุมัติก่อน

โพสต์ โดย Wii_J »

ผมก็เป็นแบบนี้เลยครับ ทำตามได้ล่างแล้ว
playboy_1981 เขียน:เริ่มที่

1. บอร์ดและหมวดหมู่ .... การอนุญาตของบอร์ด ... Standart Access แล้ว

2. ทั่วไป ... จัดการกลุ่ม ...
แต่พอ ตั้งกระทู้ หรือ ตอบกระทู้ ก็ต้องให้ admin อนุมัติก่อน ครับ
มีที่ set ที่อื่นอีกไหมครับ

ขอบคุณครับ
gungsakab
phpBBThailand Hero Member
phpBBThailand Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gungsakab »

ไปที่หน้ากำหนดสิทธิ์การอนุญาตกลุ่มของบอร์ด ครับ แล้วไป ที่ Misc ตรง สามารถโพสต์โดยไม่ต้องรอการอนุมัติ เลือกเป็น ใช่
Wii_J

gungsakab เขียน:ไปที่หน้ากำหนดสิทธิ์การอนุญาตกลุ่มของบอร์ด ครับ แล้วไป ที่ Misc ตรง สามารถโพสต์โดยไม่ต้องรอการอนุมัติ เลือกเป็น ใช่
ตรงนี้ก็ทำแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ได้ครับ ต้องให้ admin อนุมัติครับ งง มากเลยครับ

ผมใช้ phpbb3.0.8 eng ลงภาษาไทยทีหลังครับ

ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
ทำแล้วตามรูป แต่ก็ยังต้องรออนุมัติ T_T
ทำแล้วตามรูป แต่ก็ยังต้องรออนุมัติ T_T
1.jpg (63.67 KiB) เปิดดู 9635 ครั้ง
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ดูด้วยครับว่า user ที่ทดสอบ อยุ่กลุ่มไหน ต้องเลือกตั้งค่า ให้ถูกกลุ่มด้วยครับ

แล้วก็เวลาทดสอบ ทดสอบกับบอร์ดที่ตั้งค่าไว้หรือเปล่า เช่น เรามี 4 บอรืดแต่ไปตั้งค่าบอรืดที่ 2 แต่เวลาไปทดสอบ กลับไปโพสที่บอร์ด 1 3 หรือ 4
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
Wii_J

ได้แล้วครับ
พอไป set ให้ สมาชิกพึ่งลงทะเบียนด้วยถึงได้ครับ
เลยมีข้อสงสัยครับ
สมาชิก กับ สมาชิกพึ่งลงทะเบียน

board ผม set ให้ ไม่ต้องยืนยันตน ตอนสมัคร
พอผมเข้าเป็น admin ก็เห็น อีก user มีสถานะเป็น สมาชิก (ไม่ใช่สมาชิกพึ่งละทะเบียน)
ผมเลยไป set แต่ สมาชิกครับ

แล้วอย่างนี้จะทำยังไงให้ สมาชิกพึ่งลงทะเีบียน มาเป็นสมาชิกปกติครับ

ขอบคุณมากครับ

ไม่ต้องไปตามเซตมันทั้งสองกลุ่มก็ได้ครับ

เวอร์ชัน 3.0.8 เขาทำตรงนี้มาเพื่อป้องกันพวก ทำตัวป่วนบอร์ด ( สแปม ) ให้เรา

โดยการตั้งกลุ่มที่มีชื่อไทยว่า กลุ่มสมาชิกพึ่งลงทะเบียน

พวกสมัครเข้ามาใหม่จะอยุ่ในกลุ่มนี้ครับ ค่าเริ่มต้นของมันคือ 0 โพส กลุ่มนี้ต้อง รอให้แอดมินอนุมัติก่อน หลังจากการโพสไปแล้ว 1 โพส

ตรงนี้แอดมินจะเป้นคนกรองเองว่า สมาชิกรายนี้ใช่บอท หรือ สแปมหรือไม่ เมื่อได้รับการอนุมัติจากแอดมินแล้ว สมาชิกในกลุ่มนี้จะถูกย้ายไปอยุ่ กลุ่ม สมาชิก ครับ

ถ้าคิดว่าไม่สะดวกต่อผู้ใช้ ก็ตั้งค่าไว้ทั้งสองกลุ่ม

แต่ขออธิบายไว้ตามนี้ครับ ว่าเขาทำมาเพื่อป้องกันให้เราในระดับหนึ่ง ไม่ได้ตั้งขึ้นมามั่วๆครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

ใช่ครับ ใช้มันให้เป็นประโยชน์ ผมชอบ ความสามารถ ต้องนี้ ของ phpbb3 มากๆ ครับ
พวก บอท หรือ ป่วนบอร์ด อยู่หมัดเลยครับ โพสมา กี่โพสก็ไม่ขึ้น :-D
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
Wii_J

สวัสดีครับ
ขอสอบถามหน่อยครับ

สมาชิกสมัครใหม่ ครั้งแรก ตั้งกระทู้ ขึ้นให้ รอ อนุมัติครับ ก็ให้ admin อนุมัติครับ
พอตั้งกระทู้ครั้งที่ 2 ก็ยังต้อง รอ อนุมัติอีกครับ ?? งง ว่าเมื่อไรถึงจะเป็นสมาชิกปกติ (ไม่ใช่ สมาชิกพึ่งลงทะเบียนครับ)

ถ้าเป็นการสมัครที่ให้ยืนยันทาง email นี่ ถ้ายืนยันแล้ว จะเป็นสถานะ 'สมาชิก' ไม่ใช่ 'สมาชิกพึ่งลงทะเบียน' หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

Wii_J เขียน:สวัสดีครับ
ขอสอบถามหน่อยครับ

ถ้าเป็นการสมัครที่ให้ยืนยันทาง email นี่ ถ้ายืนยันแล้ว จะเป็นสถานะ 'สมาชิก' ไม่ใช่ 'สมาชิกพึ่งลงทะเบียน' หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
สำหรับการสมัครใหม่ครั้งแรก จะอยุ่ในกลุ่ม สมาชิกพึ่งลงทะเบียนทั้งหมดครับ เมื่อผ่านการอนุมัติ โพสแล้ว user จะถูกลบออกจากกลุ่มนี้ และจะไปอยุ่ในกลุ่มสมาชิก
Wii_J เขียน: สมาชิกสมัครใหม่ ครั้งแรก ตั้งกระทู้ ขึ้นให้ รอ อนุมัติครับ ก็ให้ admin อนุมัติครับ
พอตั้งกระทู้ครั้งที่ 2 ก็ยังต้อง รอ อนุมัติอีกครับ ?? งง ว่าเมื่อไรถึงจะเป็นสมาชิกปกติ (ไม่ใช่ สมาชิกพึ่งลงทะเบียนครับ)
อยู่ที่การคั้งค่าครับว่าจะให้กี่โพส ถึงจะไม่ต้อง อนุมัติ ค่าปรกติ จะเป็น 3 โพสครับ

ตั้งค่าได้ที่

TAB ---> ทั่วไป
Menu ---> การปรับแต่งบอร์ด
เลือกหัวข้อ : ตั้งค่าการลงทะเบียนผู้ใช้

ที่กรอบ ตั้งค่าทั่วไป

รายละเอียดดูที่หัวข้อ จำกัดจำนวนโพสต์ของสมาชิกใหม่: 3 <------------ เปลี่ยนค่าที่ตรงนี้ครับ ถ้าอยากให้อนุมัติแค่ 1 ครั้ง ก็ใส่เลข 1 ไป ถ้าไม่ต้องการอนุมัติใส่ 0 ได้เลยครับ ***

*** ควรจะใช้อย่างน้อย 1 ครับ ไม่เช่นนั้นท่านอาจกลับมาถาม ในอนาคตว่า บอร์ดผมโดนแสปม แก้ไขอย่างไรดี เขาทำมาช่วยเราแก้ปัญหาตรงนี้ อยุ่ที่ท่านเองแล้วว่าจะเลือกใช้ หรือ ไม่ใช้

peema
phpBBThailand Newbie

โพสต์ โดย peema »

ละเอียดมากครับ ผมงมแก้มา 2 วันละ (phpBB 308)
ขอบคุณคุณ F0rG0ttenZ0ne
มากนะครับ
:)
:)
nakorn

โพสต์ โดย nakorn »

ผมเพิ่งลง phpBB3 รุ่น 3.3.0 ลงภาษาไทยทีหลังเหมือนกัน ก็พบปัญหา มีผู้สมัครมาชิกเข้าแล้ว โพสต์ข้อความในกระทู้ ก็ขึ้นข้อความรอ Admin อนุมัติก่อนเหมือนกันต้องไป Set ค่าตรงไหนอ่ะครับ ถึงให้ผู้โพสต์เห็นข้อความได้เลยครับ
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

nakorn เขียน:ผมเพิ่งลง phpBB3 รุ่น 3.3.0 ลงภาษาไทยทีหลังเหมือนกัน ก็พบปัญหา มีผู้สมัครมาชิกเข้าแล้ว โพสต์ข้อความในกระทู้ ก็ขึ้นข้อความรอ Admin อนุมัติก่อนเหมือนกันต้องไป Set ค่าตรงไหนอ่ะครับ ถึงให้ผู้โพสต์เห็นข้อความได้เลยครับ
ตั้งค่า กลุ่ม ผู้สมัครสมาชิกใหม่ ให้ เป็นใช้งานมาตรฐาน
แต่ถ้าเราอนุมัตไป สองสามครั้ง ระบบ จะไม่ต้องอนุมัติในกระทู้ต่อๆ ไป ครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง