title ของ browser แสดงชื่อกระทู้

สอบถามปัญหาการใช้งาน phpbb3 หลังการติดตั้ง เช่นปัญหาการเพิ่มบอร์ด เพิ่มหมวดหมู่ การกำหนดการอนุญาติ การตั้งค่าต่างๆ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
ceinueng
phpBBThailand Jr. Member
ติดต่อ:

title ของ browser แสดงชื่อกระทู้

โพสต์ โดย ceinueng »

จะแก้ไขให้ title bar แสดงเฉพาะชื่อกระทู้ โดยไม่ต้องแสดง site name ได้หรือไม่ครับ มีข้อเสนอแนะอย่างไรได้บ้างครับ อย่างของ phpbbthailand น่ะครับ
sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

Re: title ของ browser แสดงชื่อกระทู้

โพสต์ โดย sazukia007 »

งงนิดหน่อยครับ แบบนี้หรือเปล่าครับ ปกติจะเป็น http://www.phpbbthailand.com/หน้าแรก/... ที่ต้องการคือเอา http://www.phpbbthailand.com/ออกป่าวครับ มี สอง วิธี สอง แบบ เราชอบแบบหลังครับ แบบมีความสุ๘กับการแกะโค้ดชาวบ้าน ไป acp/ท่วไป/ตั้งค่เว็บบอร์ด ที่ช่อง ชื่อเว็บบอร์ด: ไม่ต้องกรอก แต่ในเฮดก็ไม่มี หากต้องการให้มีที่เฮกแต่ไม่มีที่ตเติ้ล ไปที่ D:\AppServ\www\phpBB305\styles\black_pearl\template แล้วแต่ว่าเราเก็บไว้ตรงใหนนะครับ ใน overall_header หา {SITENAME} ? {L_MCP} ? {L_UCP} ? {PAGE_TITLE} ลบตัวแดงๆ นั้นเลยครับ ***เราสามารถปรับเเต่งเพิ่มตามใจเลยครบ แต่ต้องสำรอง ไฟล์ก่อนแก้ไว้ด้วยครับ
ceinueng
ติดต่อ:

Re: title ของ browser แสดงชื่อกระทู้

โพสต์ โดย ceinueng »

Ok เลย เริ่มมองเห็นทางแล้วล่ะ ขอบคุณมากเลยครับ แต่ก็แก้ปัญหานี้ได้ระดับหนึ่ง คิดว่าน่าจะมีวิธีที่ดีกว่านี้ครับ เพราะ

วิธีนี้พอลบ code sitename ออกปุ๊บ เวลาเข้าบอร์ดหน้าแรก tile bar บน browser ก็จะไม่แสดงชื่อ sitename ล่ะ จะแสดงแต่คำว่า Index page ซึ่งตามลอจิกแล้ว ยังคงอยากให้แสดงชื่อ site name อยู่ แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นชื่อ forum หรือ ชื่อ topic เมื่อคลิกเข้าไปดูในแต่ละ forum หรือ topic

อย่างไรก็ตาม ต้องขอบคุณที่มาชี้แนะ และจะใช้วิธีนี้แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน จนกว่าจะหาวิธีที่ดีกว่านี้ได้

ขอบคุณครับ :wink:
sazukia007

โพสต์ โดย sazukia007 »

ceinueng เขียน:Ok เลย เริ่มมองเห็นทางแล้วล่ะ ขอบคุณมากเลยครับ แต่ก็แก้ปัญหานี้ได้ระดับหนึ่ง คิดว่าน่าจะมีวิธีที่ดีกว่านี้ครับ เพราะ

วิธีนี้พอลบ code sitename ออกปุ๊บ เวลาเข้าบอร์ดหน้าแรก tile bar บน browser ก็จะไม่แสดงชื่อ sitename ล่ะ จะแสดงแต่คำว่า Index page ซึ่งตามลอจิกแล้ว ยังคงอยากให้แสดงชื่อ site name อยู่ แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นชื่อ forum หรือ ชื่อ topic เมื่อคลิกเข้าไปดูในแต่ละ forum หรือ topic

อย่างไรก็ตาม ต้องขอบคุณที่มาชี้แนะ และจะใช้วิธีนี้แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน จนกว่าจะหาวิธีที่ดีกว่านี้ได้

ขอบคุณครับ :wink:
เออเราบอกว่านำไปปรับใช้ อาจสลบตำแหนงโค้ดก็ได้ครับ
และที่เปลี่ยนนั้นเป็นำแหน่งใน <title>
ส่วนอีกที่ทีมีคล้ายๆแบบนี้คือที่ เฮด ครับ ส่วนบนสุดของหน้า ใต้ ไตเติ้ลบาร์
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง