การเพิ่ม group rank ทำยังงัยคะ

สอบถามปัญหาการใช้งาน phpbb3 หลังการติดตั้ง เช่นปัญหาการเพิ่มบอร์ด เพิ่มหมวดหมู่ การกำหนดการอนุญาติ การตั้งค่าต่างๆ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
BEE84
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

การเพิ่ม group rank ทำยังงัยคะ

โพสต์ โดย BEE84 »

เช่นเวลา ใต้ชื่อของ admin ก้อจะเป็น administrator แต่พอจาทำให้เป็น moderator มันไม่มีให้เลือก มีแห้เลือกแค่ user defualt กับ admin เท่านั้นเอง
รบกวนด้วยค่ะ
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members

Re: การเพิ่ม group rank ทำยังงัยคะ

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

สำหรับกลุ่มพิเศษต่างๆมีวิธีสร้างดังนี้ครับ

TAB กุ่มผู้ใช้และผู้ใช้

เมนู ผู้ใช้
เลือก ---- > จัดการ การจัดอันดับ

จัดการ การจัดอันดับ
กดปุ่ม เพิ่มอันดับ

อันดับ
ตั้งค่าเป็นลำดับพิเศษ: เลือกเป็นใช่

กดปุ่ม ตั้งค่า

=========================================================

จะนำชื่ออันดับ กลุ่มมาไว้ใต้ชื่อ มีขั้นตอนดังนี้ครับ
เมนู กลุ่ม
เลือก จัดการกลุ่ม

ทางซ้าย กลุ่มที่กำหนดไว้ คือกลุ่มที่เราสรางขึ้น
ในที่นี้เลือก Moderators
คลิ้กที่ ตั้งค่า

หัวข้อ การตั้งค่ากลุ่ม

ตรงอันดับกลุ่ม : จะมี ดรอปดาวลิส เลือกเป็นกลุ่มที่เราต้องการให้ชื่อกลุ่มแสดง ในทีนีเลือก Moderator (ผมสร้างไว้ชื่อนี้)

กดปุ่มตั้งค่า

***** ลองประยุกต์ใช้งานกันดูนะครับ สร้างชื่เป้นกลุ่มอื่นๆได้จะใส่คำว่าอะไรก็สร้างเลยครับ ทดลองทำดูจะได้รุ้ครับ

ต่อไป ให้เพิ่มสมาชิกเข้ากลุ่มนั้นๆ

ไปที่ กลุ่ม ( เมนูทางซ้าย )
เลือก จัดการกลุ่ม
เลือก กลุ่ม
คลิ้ที่ สาชิก

เพิ่มผู้ใช้
หลังจากใส่ชื่อผู้ใช้แล้ว

ตั้งเป็นค่าเริ่มต้นกลุ่ม: เลือกใช่

กดปุ่มตั้งค่า

ให้ user ที่เพิ่มเข้าไปโพสดูครับ :)
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง