ทำไมถึงมองไม่เห็นบอร์ดที่ตั้ง ในหน้าหลัก

สอบถามปัญหาการใช้งาน phpbb3 หลังการติดตั้ง เช่นปัญหาการเพิ่มบอร์ด เพิ่มหมวดหมู่ การกำหนดการอนุญาติ การตั้งค่าต่างๆ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
banzthai
phpBBThailand Newbie

ทำไมถึงมองไม่เห็นบอร์ดที่ตั้ง ในหน้าหลัก

โพสต์ โดย banzthai »

ทั้งๆที่ ในหน้าแอดมิน ที่ตั้งหมวดหมู่บอร์ด ก็ตั้งไปแล้ว หลายบอร์ด ด้วยค่ะ แต่ทำไม พอคลิก เข้่ามาหน้าแรก เมื่อตั้งบอร์ดเสร็จ กลับ บอกว่า ไม่มีเวบบอร์ด

จะต้องทำยังไงคะ ตั้งค่าตรงไหน ใครทราบ ช่วยตอบหน่อยนะคะ ตอนแรก พออัพบอร์ด ขึ้นเซิฟเวอร์ ก็จะมีบอร์ด ทดสอบ1 แต่ทีนี้ ก็ลบไปค่ะ เพราะ ต้องการจะตั้งชื่อบอร์ดใหม่

แต่พอตั้งแล้ว กลับมองไม่เห็นอะไรเลย

งง มากๆค่ะ
:oops: :oops: :(
แนบไฟล์
ภาพ ประกอบ
(102.05 KiB) ดาวน์โหลด 313 ครั้ง
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

Re: ทำไมถึงมองไม่เห็นบอร์ดที่ตั้ง ในหน้าหลัก

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ถามผิดบอร์ดนะครับ มีปัญหาการใช้งานให้ไปถามที่ บอร์ด การใช้งานและตั่งค่านะครับ

ส่วนสร้างแล้วไม่ขึ้นตอนสร้างได้อ่านหัวข้อทีโพสสอนวิธีสร้างหรือยังครับ ถ้ายังเข้าไปอ่านได้ตามนี้ครับ

การสร้างบอร์ด
การสร้างหมวดหมู่ของบอร์ด
การสร้างหัวข้อบอร์ดหรือ forum

ถ้าอ่านแล้วทำแล้วยังไม่ได้ให้ไปกำหนดสิทธ์ อ่านดูวิธ๊ได้จาก

วิธิกำหนดสิทธิของบอร์ด phpBB 3
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
biairna
phpBBThailand Jr. Member

Re: ทำไมถึงมองไม่เห็นบอร์ดที่ตั้ง ในหน้าหลัก

โพสต์ โดย biairna »

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ แต่เป็นเฉพาะบุคคลทั่วไปที่มองไม่เห็นบอร์ดค่ะ (สมาชิกธรรมดา แอดมิน และผู้ดูแลยังสามารถเห็นบอร์ดได้ค่ะ)

ลองกดดูตามที่คุณ F0rG0ttenZ0ne แนะนำแล้วค่ะ แต่การตั้งค่าการอณุญาติเหล่านั้นได้ตั้งหมดแล้วค่ะ

(ก่อนหน้านี้เมื่อวันเสาร์06/04/56บุคคลทั่วไปยังมองเห็นได้อยู่ค่ะ แต่ในวันเสาร์ที่06/04/56 นั้นก็ได้มีการ block IP bot จากนั้นได้ลบแคชค่ะ)
ยุ่งแต่กับ ไฟล์.htaccess อย่างเดียวค่ะ ไม่ได้เปลี่ยนโค้ดที่อื่น

เรื่องบอทก็เลยจบไปด้วยดีค่ะ แต่พอวันนี้ 08/04/56 มีน้องที่อยากสมัครมาแจ้งทาง facebook ค่ะว่า...มองไม่เห็นอะไรเลย เข้าอะไรไม่ได้เลยมันบอกให้ล๊อกอินอย่างเดียวเลย
พอลองกดแบบไม่ล๊อกอินก็เป็นอย่างที่น้องคนนั้นบอก

ไม่รู้ว่าทำอะไรผิดเลยกลับไปดูที่ตั้งค่าการอนุญาติของแต่ละบอร์ด แต่ปรากฏว่าค่าที่ตั้งไว้ทุกอย่างไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงเลยค่ะ > A <" ไม่เข้าใจจริงๆ

มีวิธีที่สามารถแก้ไขได้บ้างไม๊คะ มันเกิดจากสาเหตุอะไรคะ?

ปล. เมื่อเดือนก่อนได้ลงเวอร์ชั่น 3.0.11 ค่ะ หลังจากลง backup ก็มีอาการแบบเดียวกันนี้ค่ะ ตั้งค่ายังไงก็มองไม่เห็นค่ะ (สำหรับบุคคลทั่วไป)
จากนั้นจึงได้ลงเวอร์ชั่นเก่าแทน แล้วเอา backup เก่ากว่ามาลง แล้วอัพเดทเวอร์ชั่นบอร์ดเอา ทุกๆอย่างกลับมาเป็นเหมือนเดิมค่ะใช้งานได้ตามปกติ = A = แต่ครั้งนี้ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นค่ะ
(เหมือนเล่าเหตุการณ์ให้ตำรวจที่สอบปากคำเลย 555+)

รบกวนผู้รู้หน่อยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
F0rG0ttenZ0ne

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ตัดในกรณี เพิ่งสมัครใหม่ไปก่อนครับ

สรุปว่าตอนนี้ คนที่เข้าบอร์ด ยังมองไม่เห้นเลยใช่ไหมครับ ขอดูการอนุญาต ของเกสหน่อยครับว่าตั้งไว้่แบบไหน

แล้วตอนก่อนที่เห็นกับ ตอนมองไม่เห็นใช้ เทมเพลทตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ

รบกวนช่วยดูตรงนี้ให้ด้วยครับ

users and groups
==============

Groups
------------
Manage Groups --> ดูกลุ่ม Guest กดที่ Member

ตรงนี้ดูหน่อยครับว่ามี Anonymous หรือเปล่า
ถ้าไม่มี เพิ่มเข้าไปใหม่ครับ แล้วทำการตั้งค่าเป้น ค่าเริ่มต้นด้วย ลองดุครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
biairna

โพสต์ โดย biairna »

(เทมเพลต ยังใช้อันเดียวกันค่ะ)

กระจ่างเลยค่ะ ลืมไปว่าวันเสาร์ที่ผ่านมา ได้ลบชื่อ Anonymous ไปด้วยค่ะ
ไม่รู้ว่ามาอยู่ในสมาชิกบุคคลทั่วไปได้ยังไง เลยคิดว่าเป็นบอท ก็เลยลบออกไปค่ะ ไม่คิดว่ามันจะสำคัญเลยไม่ได้บอกที่โพสด้านบนค่ะ

ชื่อผู้ใช้ Anonymous นี้สำคัญกับระบบยังไงอ่ะคะ?

ปล. ขอบคุณ คุณF0rG0ttenZ0ne สำหรับคำแนะนำนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

biairna เขียน:(เทมเพลต ยังใช้อันเดียวกันค่ะ)

กระจ่างเลยค่ะ ลืมไปว่าวันเสาร์ที่ผ่านมา ได้ลบชื่อ Anonymous ไปด้วยค่ะ
ไม่รู้ว่ามาอยู่ในสมาชิกบุคคลทั่วไปได้ยังไง เลยคิดว่าเป็นบอท ก็เลยลบออกไปค่ะ ไม่คิดว่ามันจะสำคัญเลยไม่ได้บอกที่โพสด้านบนค่ะ

ชื่อผู้ใช้ Anonymous นี้สำคัญกับระบบยังไงอ่ะคะ?

ปล. ขอบคุณ คุณF0rG0ttenZ0ne สำหรับคำแนะนำนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
คำถามอื่น โพสตั้งเป็นหัวข้อกระทู้ใหม่ เลยครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
winwalk

โพสต์ โดย winwalk »

เข้ามาสืบข้อมูล อิอิ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง