เรื่อง login แล้วหลุด

สอบถามปัญหาการใช้งาน phpbb3 หลังการติดตั้ง เช่นปัญหาการเพิ่มบอร์ด เพิ่มหมวดหมู่ การกำหนดการอนุญาติ การตั้งค่าต่างๆ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

gungsakab
phpBBThailand Hero Member
ติดต่อ:

เรื่อง login แล้วหลุด

โพสต์โดย gungsakab » 31 ต.ค. 2010, 19:37

จากที่ผมทดสอบดู แต่ยังไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัด มันจะเป็นเฉพาะเน็ตหอครับ แบบว่า อาการคือ login ได้ แต่พอกดไปหน้าและมันจะเด้งให้ login ใหม่ ครับ หรือบางที login ได้หมด พอจะตอบ หรือตั้งกระทู้ ก็เด้งให้ไป login ใหม่พอไม่ login แล้วมาดูที่หน้าแรก ปรากฏว่ามีชื่อเราค้างอยู่ในระบบครับ เพื่อนผมที่อยู่หอก็เป็นเหมือนกัน ( แต่ผมเล่นที่บ้านไม่เป็นครับ ) ผมเลยมาตั้งถาม ด้วยความแปลกใจว่าเป็นเพราะอะไร บอร์ด phpbb เป็นหมดครับ ที่นี่ก็เป็น ผมหลุดไป 10 กว่าหนแล้วครับ จนกว่าจะเข้ามาโพสได้ T T อยากรู้ปัญหา จริงๆ ที่แน่ชัดอะครับว่าเป็นเพราะอะไร ตอนนี้เป็นปัญหามาก คือเข้าไปแก้ในหน้า ACP ไม่ได้เลย เด้งตลอด

ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

Re: เรื่อง login แล้วหลุด

โพสต์โดย phpbb » 02 พ.ย. 2010, 15:38

ลองเช็คว่า ตั้งค่า cookies ไว้ตรงกับชื่อโดเมนหรือเปล่าครับ

ถ้าถูกแล้ว
ใช้เช็คต่อที่
ตั้งค่าความปลอดภัย >> .
ตรวจสอบความถูกต้องของแหล่งที่มา: ให้เลือก ตรวจสอบเฉพาะโฮสต์
ตรวจสอบ IP กับ รายการของ DNS: เลือก ไม่
ถ้ายังไม่ได้ ก็ เช็ครายการอื่นๆ ต่อครับ ตั้งค่าให้่ใช้ความปลอดภัยน้อยลง
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
viewtopic.php?f=37&t=5940

gungsakab
ติดต่อ:

โพสต์โดย gungsakab » 07 พ.ย. 2010, 19:28

ไม่หายครับ ก็ยังเด้งอยู่

เว็บนี้ก็เด้งนะครับ

F0rG0ttenZ0ne

โพสต์โดย F0rG0ttenZ0ne » 08 พ.ย. 2010, 15:04

ถ้าเป็นที่ เนต คงแก้ไขลำบากครับ เพราะว่ามันไมได้มาจากตัวบอร์ดเอง

ลักษณะมันจะเหมือน เนตเข้าได้แค่บางเวบ ถ้าแก้คงต้องแก้ที่เนตครับ

ต้องดูว่าเนตหอ กับ เนตที่ใช้อยู่ที่เดียวกันหรือไม่ ถ้าใช้ของ ISP เดี่ยวกันอาจเป้นที่การตั้งค่าที่เครื่องแม่ครับ คงต้องไปให้ผูดูแลหอช่วยแก้

ปัญหาให้ เค้าลองเข้า บอร์ดนั้นๆดู ซึ่งเขาจะทำให้หรือไม่อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ

หรือจะลองตั้งค่าแบบนี้ดูครับ จริงๆว่าจะพิมพ์ข้อความ แต่ขออนุญาต ลงเป็น link แทนเพราะมีรูปให้ดูด้วย

http://www.pcwindowstips.com/2007/09/04 ... xplorer-7/

ลองทำตามดูนะครับอาจช่วยได้ ตรง Medium ถ้าไมได้ตั้งเป็น Low หรือ Accept All Cookies ดู ใช้เสร็จแล้วอย่าลืมเปลี่ยนกลับนะครับ

หรือจะตั้งค่าเป็นเฉพาะเวบไซต์นั้นๆตามรูปใน Link ที่ให้ไปก็ได้ ลองทดสอบดูครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้

phpbb
ติดต่อ:

โพสต์โดย phpbb » 09 พ.ย. 2010, 00:23

ผมคิดว่าเป็นเรื่องการตั้งค่าความปลอดภัยของเว็บบอร์ดนะครับ
อย่างที่แนะนำไปคือ ลองเปลี่ยน ตั้งค่าให้่ใช้ความปลอดภัยน้อยลง ดูว่าเข้าได้หรือเปล่า
บางที่ จะใช้เน็ต หลาย IP ออกข้างนอก ซึ่ง อาจเป็น เพราะ ip ที่ 1 คนตัวสร้าง cookies แล้ว พอท่านไปหน้าอื่นๆ ip ที่ท่าได้รับแจกจากระบบเครือข่ายท่านเป็น ip อื่น ทำให้ยืนยันตัวตนไม่ผ่าน
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

gungsakab
ติดต่อ:

โพสต์โดย gungsakab » 09 พ.ย. 2010, 18:38

หลังจากที่โสถามมามันก็ไม่หลุดแล้วครับ

ไม่ทราบเหมือนกันเป็นทีอะไร เพื่อนผมก็บอกไม่หลุดแล้ว เช่นกันครับ

ความปลอนภับ ผมตั้งเป็นค่าเดิมที่ตั้งมาให้ตั้งแต่ตอนติดตั้งครับ

phpbb
ติดต่อ:

โพสต์โดย phpbb » 09 พ.ย. 2010, 22:58

gungsakab เขียน:ไม่หายครับ ก็ยังเด้งอยู่

เว็บนี้ก็เด้งนะครับ

:?: :?:

sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

โพสต์โดย sazukia007 » 10 พ.ย. 2010, 22:09

มันเป็นที่เนตครับ ไม่สามารถแก้ได้เองเราต้องติดต่อผู้ดูแล

เว็บเราเข้าผ่านเนตมหาลัยก็เป็นครับ แต่ตอนนี้หายแล้ว

เราเคยไปถามเจ้าหน้าที่สำนักคอมเขาก็ตอบว่า

"ระบบมันกำลังพัฒนา" แค่นี้จบเลย ตกลงเราก็ปล่อยให้เขาพัฒนาต่อไปส่วนเราก็กลับมาทำใจเพราะคนเข้าหลักไม่มีนิสิตที่ใช้เนตมหาลัยซักเท่าไร

roopmore
phpBBThailand Newbie

โพสต์โดย roopmore » 23 พ.ย. 2010, 04:11

ของผมก็เป็นนะ ประมาณ 5นาที จะหลุดทีนึง ต้องมาล๊อคอินใหม่

ไม่รู้แก้ตรงไหน

phpbb
ติดต่อ:

โพสต์โดย phpbb » 23 พ.ย. 2010, 10:56

roopmore เขียน:ของผมก็เป็นนะ ประมาณ 5นาที จะหลุดทีนึง ต้องมาล๊อคอินใหม่

ไม่รู้แก้ตรงไหน

ลองจับภาพหน้าจอ ดูการตั้งค่าหน่อยครับ

pview.net

โพสต์โดย pview.net » 26 มี.ค. 2011, 19:31

ห้าๆๆ เป็นเหมือนกันเลยครับ ไม่รู้จะแก้ปัญหาอย่างไรดี ไม่อยากย้ายหอด้วย แต่พวก smf ไม่ก็ vbulletin ไม่น่าจะเป็นนะครับ

• Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด

ย้อนกลับไปยัง