(MOD) Separate Login and User Name [แยกชื่อล็อคอิน กับชื่อผู

ปรับแต่งแก้ไขโค้ด ปัญหาการติดตั้งและการใช้งาน Mod ต่างๆ เพิ่มเพิ่มความสามารถของ บอร์ด ไม่รู้จะใช้ Mod อะไร ดี ถามได้ที่นี่ ติดตั้ง Mod แล้วมีปัญหา มี Mod ดีๆ อย่าง share เพื่อนเชิญบอร์ดนี้

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
cherval
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

(MOD) Separate Login and User Name [แยกชื่อล็อคอิน กับชื่อผู

โพสต์ โดย cherval »

มอดตัวนี้ผมไปเจอมา และได้ทดลองใช้แล้ว

เป็นมอดที่ใช้แยก LoginName กับ Username ออกจากกัน
คือ LoginName คือไอดีที่ใช้ในการล้อคอิน
Username คือ ชื่อที่มันจะแสดงในบอร์ด ไม่ใช่ชื่อเดียวกับ ล็อคอินเนม

ซึ่งมันจะทำให้คนอื่นไม่รู้ว่าเราใช่ไอดีอะไรในการล็อคอิน เพราะจะเห็นแค่
ชื่อที่แสดงในบอร์ดหรือ Displayname

http://www.phpbb.com/community/viewtopic.php?t=1768595" onclick="window.open(this.href);return false;

ตัวอย่างนะครับ

นี่คือหน้าล็อคอิน และนี่คือ LoginName
รูปภาพ

เมื่อเข้าสู่ระบบแล้ว มันจะไม่แสดงชื่อนี่ในบอร์ดครับ
มันจะแสดงชื่อ Username

รูปภาพ

ภาพตัวอย่างจากเว็บผมเอง ผมใช้ชื่อล็อคอินว่า Cherval
และชื่อที่แสดงในบอร์ดว่า Prof.Cherval Cheval Blanc
มันแยกกันเลยครับ ระหว่าง Login and User Name
มีข้อดีและข้อเสียอยู่ครับ ไปพิจารณากันเอง
ข้อดีผมคิดว่า เวลาที่สมาชิกอยากตั้งชื่อแปลกๆ ยาวๆ อย่างนี้
จะเป็นการดีที่เวลาล็อคอินเข้ามาไม่ต้องพิมพืยาวๆ แค่ใช้ล็อคอินเนม สั้นๆก้เข้าเลย(สำหรับพวกที่ไม่ล็อคอินค้างไว้)
ข้อเสีย ยังคิดไม่ออกครับ

การติดตั้ง เมื่อโหลดไปจะมีไฟล์ install.xml อยู่ข้างใน
ให้เปิดไฟลืนี้ขึ้นมาแล้วทำตามขั้นตอนเลยครับ

ปล.บอกนิดหนึ่งว่า แก้โค้ดยาวมาก ยาวจริงๆ หลายไฟลืด้วย
ใครไม่ขี้เกียจก็ตามไปเลยครับ

(ปล.ถ้าซ้ำขออภัย เพราะเท่าที่ค้นหามา ยังไม่ทีใครนำมอดตัวนี้บอกกัน)
sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

Re: (MOD) Separate Login and User Name [แยกชื่อล็อคอิน กับชื

โพสต์ โดย sazukia007 »

สาขาแก้มือมาแล้วครับ

ขอเพิ่มเติม

ปล.ลองเพิ่มฟิลรับข้อมูลแล้วกำหนดให้แสดงดูครับ จากนั้นย้ายโค้ดส่วนที่แสดงฟิลไปแทนตำแหน่งของชื่อล็อกอิน แต่ก่อนเคยเล่นอยู่ครับ เพราะแก้ไฟล์แค่ ไฟล์เดียว
popep
phpBBThailand Full Member
phpBBThailand Full Member

Re: (MOD) Separate Login and User Name [แยกชื่อล็อคอิน กับชื

โพสต์ โดย popep »

น่าใช้ครับ เดี๋ยวผมไปลองก่อน
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง