สอบถามเกี่ยวกับไฟล์ robot.txt sitemap.xml หน่อยครับ

ปรับแต่งแก้ไขโค้ด ปัญหาการติดตั้งและการใช้งาน Mod ต่างๆ เพิ่มเพิ่มความสามารถของ บอร์ด ไม่รู้จะใช้ Mod อะไร ดี ถามได้ที่นี่ ติดตั้ง Mod แล้วมีปัญหา มี Mod ดีๆ อย่าง share เพื่อนเชิญบอร์ดนี้

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
nge-ngao
phpBBThailand Full Member
ติดต่อ:

สอบถามเกี่ยวกับไฟล์ robot.txt sitemap.xml หน่อยครับ

โพสต์ โดย nge-ngao »

คือเว็บผมใช้ wordpress เป็นหน้าแรก

แล้วใส่ phpBB ไว้ข้างใน ประมาณนี้ครับ /โดเมน/forums

แล้วผมไปอ่านเจอเกี่ยวกับการทำ SEO

โดยการใช้ robot.txt sitemap.xml

ก็เลยสังสัยว่าต้องเอาไฟล์ไปไว้ที่ /โดเมน/forums ด้วยรึป่าวครับ

แล้วผมได้ทำการลงทะเบียนไปที่ google เพื่อให้บอทเข้ามา

ตอนแรกจะมีไฟล์ที่เอาไปอัพลง host

เพื่อยืนยันว่าเป็นเจ้าของโดเมน

ตอนนี้ไฟล์นั้นผมได้ลบไปแล้ว

ไม่รู้ว่าจะไปเอามาอีกที่ไหน

เพราะผมได้ลบแล้วเอดแอดโดเมนนั้นเข้าไปใหม่

ก็ไม่มีให้โหลดอ่ะครับ
รับปรึกษาปัญหา & Flash มือถือ Nokia ตระกูล 5800/52XX ฟรี

ไฟล์ Flash Nokia 5800 แบบ Original Hack ติดต่อทาง pm มาได้ครับ

เว็บบอร์ดคอมพิวเตอร์ของผมเองครับ

Technic Gang

กำลังอัพเดทข้อมูลเรื่อย ๆ ครับ
phpbb
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

Re: สอบถามเกี่ยวกับไฟล์ robot.txt sitemap.xml หน่อยครับ

โพสต์ โดย phpbb »

ทั้งสองอย่าง ไว้ที่ root ก็พอครับ
แต่ถ้าตัวเก็บสถิติ ต้องติดทุกหน้า
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
nge-ngao
ติดต่อ:

Re: สอบถามเกี่ยวกับไฟล์ robot.txt sitemap.xml หน่อยครับ

phpbb เขียน:ทั้งสองอย่าง ไว้ที่ root ก็พอครับ
แต่ถ้าตัวเก็บสถิติ ต้องติดทุกหน้า
ขอบคุณครับ

ตัวเก็บสถิติ คือไฟล์ไหนครับ

แล้วไฟล์ที่ได้จาก Google ล่ะครับ

ผมเข้าไปหาในส่วนของ เครื่องมือเว็บมาสเตอร์ ไม่เจออ่ะครับ
รับปรึกษาปัญหา & Flash มือถือ Nokia ตระกูล 5800/52XX ฟรี

ไฟล์ Flash Nokia 5800 แบบ Original Hack ติดต่อทาง pm มาได้ครับ

เว็บบอร์ดคอมพิวเตอร์ของผมเองครับ

กำลังอัพเดทข้อมูลเรื่อย ๆ ครับ
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

ตัวเก็บสถิติ ไม่ได้เป็นไฟล์ ครับ
เป็น code ที่ต้อง เอามาใส่ใน template เองครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
mxcz
phpBBThailand Hero Member
phpBBThailand Hero Member

โพสต์ โดย mxcz »

html ยืนยันของ google webmaster tool ยืนยันแล้วลบได้ไม่มีปัญหาครับ ถ้าหากให้ยืนยันอีกก็ทำแบบเดิมครับ

ส่วน robots.txt และ sitemap.xml เอาไว้ที่ root ครับ เช่น domain.com/robots.txt และ domain.com/sitemap.xml

Google และ Search Engine อื่นๆ สิ่งแรกที่จะเข้ามาเอง คือที่ domain.com/robots.txt และ domain.com/sitemap.xml ครับ

หากเอาไว้ใน domain.com/forum/robots.txt Search Engine จะหาไม่เจอครับ
guidely
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

โพสต์ โดย guidely »

กำหลังหาเหมือนกัน ขอบคุณมากครับ
nge-ngao
ติดต่อ:

mxcz เขียน:html ยืนยันของ google webmaster tool ยืนยันแล้วลบได้ไม่มีปัญหาครับ ถ้าหากให้ยืนยันอีกก็ทำแบบเดิมครับ

ส่วน robots.txt และ sitemap.xml เอาไว้ที่ root ครับ เช่น domain.com/robots.txt และ domain.com/sitemap.xml

Google และ Search Engine อื่นๆ สิ่งแรกที่จะเข้ามาเอง คือที่ domain.com/robots.txt และ domain.com/sitemap.xml ครับ

หากเอาไว้ใน domain.com/forum/robots.txt Search Engine จะหาไม่เจอครับ
ขอบคุณครับ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง