มี MOD ที่เพิ่มชื่อเ่ล่นไปตอนสมัครรึเปล่าครับ

ปรับแต่งแก้ไขโค้ด ปัญหาการติดตั้งและการใช้งาน Mod ต่างๆ เพิ่มเพิ่มความสามารถของ บอร์ด ไม่รู้จะใช้ Mod อะไร ดี ถามได้ที่นี่ ติดตั้ง Mod แล้วมีปัญหา มี Mod ดีๆ อย่าง share เพื่อนเชิญบอร์ดนี้

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

kuzaanarak
phpBBThailand Sr. Member

มี MOD ที่เพิ่มชื่อเ่ล่นไปตอนสมัครรึเปล่าครับ

โพสต์ โดย kuzaanarak »

มี mod ดังกล่าวรึเปล่าครับ

รึว่าต้องทำเอง

วิธีการทำอย่างไรบ้างเอ่ย

รบกวนแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
sakang
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

Re: มี MOD ที่เพิ่มชื่อเ่ล่นไปตอนสมัครรึเปล่าครับ

โพสต์ โดย sakang »

ถ้าเป็นรับค่าตอนสมัคร ตั้งเองได้ไม่ใช่หรอครับที่ กลุ่มผู้ใช้และผู้ใช้ >>> ฟิลด์ของข้อมูลที่สร้างเอง อะครับ
kuzaanarak

Re: มี MOD ที่เพิ่มชื่อเ่ล่นไปตอนสมัครรึเปล่าครับ

sakang เขียน:ถ้าเป็นรับค่าตอนสมัคร ตั้งเองได้ไม่ใช่หรอครับที่ กลุ่มผู้ใช้และผู้ใช้ >>> ฟิลด์ของข้อมูลที่สร้างเอง อะครับ
กำ
ผมก็ใช้ไม่ทุกส่วนเลยไม่ทราบครับ

ขอบคุณมากเลยท่านที่มาแนะนำ
อิอิ

ปล. ว่าแต่จะให้มันแสดงขึ้นแถวๆ avatar คนโพสยังไงหรอครับ
sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

โพสต์ โดย sazukia007 »

อืม แล้วจะตั้งให้มันโผล่ออกมายังไงคับ
เอาแถวๆรูปเลยคับ
kuzaanarak

sazukia007 เขียน:อืม แล้วจะตั้งให้มันโผล่ออกมายังไงคับ
ให้มันขึ้นแทน ไอดีใต้รูปเลยก็ได้ครับ

อิอิ รบกวนหน่อยครับ
sazukia007

โพสต์ โดย sazukia007 »

kuzaanarak เขียน:
sazukia007 เขียน:อืม แล้วจะตั้งให้มันโผล่ออกมายังไงคับ
ให้มันขึ้นแทน ไอดีใต้รูปเลยก็ได้ครับ

อิอิ รบกวนหน่อยครับ
เออ แบบว่าเราก็เง็งคับ เราไม่รู้เหมือนกัน เลยโพสถามว่าเอามันออกมายังไงไม่ใช่ถามว่า ถ้าเอาออกมาจะให้มันอยู่ตรงใหน
แต่ตามที่รู้มาน่าจะไปปรับที่ เทมเพลทที่เราใช้หรือเปล่านะ ช่วงนี้ ทีมงานเงียบๆจัง
bananaboy
phpBBThailand Jr. Member
phpBBThailand Jr. Member

โพสต์ โดย bananaboy »

ขอบคุณ๕รับ :mrgreen:
โอม
phpBBThailand Full Member
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โอม »

1.เมื่อเราเพิ่มเช่น "ชื่อเล่น" เรียบร้อย
2. เข้าไปตรวจดู "ตั้งค่าส่วนตัว" ->ข้อมูลสมาชิก (ก็จะเห็นช่องให้เราใส่ชื่อเล่น)
3.เมื่อเรา หรือสมาชิกใช่ ชื่อเล่นในช่องแล้ว ก็จะแสดงชื่อเล่น ในส่วนข้อมูลสมาชิก ในหน้าตอบกระทู้ โดยอัตโนมัติ โดยที่เราไม่ต้องปรับแต่งธีมแต่อย่างใด *แต่ถ้าไม่ใส่ชื่อเล่น ก็จะไม่แสดงครับ

เราสามารถนำไปประยุกต์ใช้กับอย่างอื่นได้ (แต่ตอนตั้งค่าต้องเลือกให้ถูก ว่าต้องให้สมาชิกใส่ตัวเลข หรือข้อความ)
ดูเว็บตัวอย่าง
http://www.nokiagang.com/forums/viewtopic.php?f=11&t=940
"อย่าดูถูก ความพยายาม"
kuzaanarak

ทำไมของผมไม่เห็นขึ้นเลยครับ

- -"

ทำตรงทุกอย่างแล้วนะนี่
โอม
ติดต่อ:

kuzaanarak เขียน:ทำไมของผมไม่เห็นขึ้นเลยครับ

- -"

ให้ตรวจสอบอีกครั้งดังนี้

1. เข้าไปดูในส่วนของ admin ACP >>> กลุ่มผู้ใช้และผู้ใช้ >>> ฟิลด์ของข้อมูลที่สร้างเอง (ว่ามีรายชื่อ ฟิลด์ ที่เราสร้างหรือเปล่า?)

2. ตรวจสอบว่าฟิลด์ที่เราสร้างนั้นถูกต้องหรือเปล่า? เพราะตอนที่เราสร้างนั้น
จะสั่งเกตุว่ามีช่องให้เราเลือกว่า ฟิลด์ที่เราจะสร้างนั้น ให้สมาชิก ใส่ตัวเลข หรือ ใส่กรอบข้อความ
เช่นถ้าเราต้องการให้สมาชิกใส่อายุ ก็เลือก ใส่ตัวเลข ถ้าต้องการให้สมาชิกใส่ชื่อเล่น ก็ให้เลือก ใส่ข้อความ

3. เมื่อเราตรวจสอบแน่ชัดว่าถูกต้องการ ก็กลับมาดูตรง "ข้อมูลสมาชิก" มีช่องให้ใส่ หรือกรอบ ชื่อเล่น หรือเปล่า? ถ้ามีเราก็ลองใส่ดู

4. จากนั้นก็ออกมาดูผล ในส่วนของสมาชิก ในหน้าแสดงข้อความกระทู้

ลองดูนะครับ :)
kuzaanarak

โอม เขียน:
kuzaanarak เขียน:ทำไมของผมไม่เห็นขึ้นเลยครับ

- -"

ให้ตรวจสอบอีกครั้งดังนี้

1. เข้าไปดูในส่วนของ admin ACP >>> กลุ่มผู้ใช้และผู้ใช้ >>> ฟิลด์ของข้อมูลที่สร้างเอง (ว่ามีรายชื่อ ฟิลด์ ที่เราสร้างหรือเปล่า?)

2. ตรวจสอบว่าฟิลด์ที่เราสร้างนั้นถูกต้องหรือเปล่า? เพราะตอนที่เราสร้างนั้น
จะสั่งเกตุว่ามีช่องให้เราเลือกว่า ฟิลด์ที่เราจะสร้างนั้น ให้สมาชิก ใส่ตัวเลข หรือ ใส่กรอบข้อความ
เช่นถ้าเราต้องการให้สมาชิกใส่อายุ ก็เลือก ใส่ตัวเลข ถ้าต้องการให้สมาชิกใส่ชื่อเล่น ก็ให้เลือก ใส่ข้อความ

3. เมื่อเราตรวจสอบแน่ชัดว่าถูกต้องการ ก็กลับมาดูตรง "ข้อมูลสมาชิก" มีช่องให้ใส่ หรือกรอบ ชื่อเล่น หรือเปล่า? ถ้ามีเราก็ลองใส่ดู

4. จากนั้นก็ออกมาดูผล ในส่วนของสมาชิก ในหน้าแสดงข้อความกระทู้

ลองดูนะครับ :)
ผมทำตามนี้ล่ะครับ
ผลคือไม่แสดงครับ งงมักๆ
โอม
ติดต่อ:

เมื่อเราสร้างฟิลด์แล้ว จะไปแสดงอยู่ 3 ที่
1.ในหัวข้อ "สร้างฟิลด์ด้วยตัวเอง"
2.ตั้งค่าส่วนตัว ->ข้อมูลส่วนตัว
3.ส่วนของสมาชิก (ในกระทู้)

จึงต้องการจะทราบ ในส่วนที่ 1 และที่2 "ตั้งค่าส่วนตัว" แสดงช่องให้กรอบ หรือเปล่า?

ถ้าไม่แสดงทั้งสองส่วน เราก็ต้องไล่ดูว่าเราไปตั้งค่าอะไรบ้าง ในส่วนของฟิลด์ โดยคลิกแก้ไข
kuzaanarak

ผมลองปรับ theme ให้เป็นเหมือนเดิมแล้วครับ

แต่ก็ยังไม่ได้ เลยลองเอา การตั้งค่ามาให้ช่วยดูหน่อย
nickname2.JPG (39.45 KiB) เปิดดู 10712 ครั้ง
(41.02 KiB) ดาวน์โหลด 425 ครั้ง
โอม
ติดต่อ:

ผมก็ไม่ทราบแน่ชัดว่าเกิดจากปัญหาอะไร? เพราะตอนที่ทำก็ไม่ได้เจอปัญหาดังกล่าว

แต่มีข้อสั่งเกต ที่แนะนำให้ปรับค่าดู ดังนี้

1.ตัวเลือกการมองเห็น
- แสดงในแป้นควบคุมผู้ใช้:
ผู้ใช้สามารถเปลี่ยนฟิลด์ประวัติภายในแป้นควบคุมผู้ใช้
- แสดงหน้าจอการลงทะเบียน:
ถ้าตัวเลือกนี้ถูกใช้ , ฟิลด์จะถูกแสดงตอนลงทะเบียนและสามารถเปลี่ยนได้ในแป้นควบคุมผู้ใช้

ให้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง เพียงช่องเดียว

2. ระบุตัวเลือกภาษา [th]
ฟิลด์ ชื่อ/หัวเรื่อง ที่แสดงให้กับผู้ใช้: ชื่อเล่น

เปลี่ยนจาก en เป็น th
เปลี่ยนจาก nickname เป็น ชื่อเล่น

:)
โอม
ติดต่อ:

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<!-- IF postrow.S_PROFILE_FIELD1 -->
						<!-- Use a construct like this to include admin defined profile fields. Replace FIELD1 with the name of your field. -->
						<br /><b>{postrow.PROFILE_FIELD1_NAME}:</b> {postrow.PROFILE_FIELD1_VALUE}
					<!-- ENDIF -->
					<!-- BEGIN custom_fields -->
						<br /><b>{postrow.custom_fields.PROFILE_FIELD_NAME}:</b> {postrow.custom_fields.PROFILE_FIELD_VALUE}
					<!-- END custom_fields -->	
โค๊ตดังกล่าว มีไว้ดึงข้อมูล หรือฟิวที่เราสร้างไปแสดงในหน้าตอบกระทู้ viewtopic_body.html
ปกติแล้วโค๊ตนี้จะมาพร้อมกับธีมเรียบร้อยแล้ว จึงไม่น่าจะเกิดจากจุดนี้
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง