การติดตั้ง mchat ยากจัง หรือผมทำผิด???

ปรับแต่งแก้ไขโค้ด ปัญหาการติดตั้งและการใช้งาน Mod ต่างๆ เพิ่มเพิ่มความสามารถของ บอร์ด ไม่รู้จะใช้ Mod อะไร ดี ถามได้ที่นี่ ติดตั้ง Mod แล้วมีปัญหา มี Mod ดีๆ อย่าง share เพื่อนเชิญบอร์ดนี้

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
nosim11
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

การติดตั้ง mchat ยากจัง หรือผมทำผิด???

โพสต์ โดย nosim11 »

1. ยัดไฟล์ที่อยู่ใน root เข้าไปในเว็บเรา
2. เปิดไฟล์มานั่งอ่าน แก้โค้ตทีละ ไฟล์ พวก replace add after/before

ไอ้ตรง ขั้นตอนที่ 2 อะครับ มันกินเวลานานมาก และเสี่ยงต่อความผิดพลาดของ human error มากๆ T T

ผมติดตั้งไปสองรอบแล้ว มันก็เจ๋ง install ไม่สำเร็จ

วิธีติดตั้งมันก็มีแค่นี้ใช่ปะครับ หรือมันใช้ประโยชน์จาก modx.prosilver.en.xsl ได้???

ช่วยบอกทีนะ

(ปล พอติดตั้งเจ๋ง จะแก้คืนก็ทำไม่เป็น แค่เข้า index.php มันจะมีโค้ตประมาณ 6 บรรทัดว่า อะไร error รกบอร์ด = บอร์ดพังไปเลย T T)

พอทำไม่สำเร็จก็ ล้มบอร์ดเริ่มใหม่ (ทำใจไว้แล้วว่าติดตั้งไม่เก่ง ข้อมูลข้างในชั่งมัน พึ่เงป็นบอร์ดใหม่)
หันไปติดตั้ง bb code ให้มันสวยๆ

อารมเดียวกัน นั้ง repalce add after before อยู่นาน เกือบ 20 นาที สุดท้าย ติดตั้งไม่ได้เช่นเดิม = =
เจ๋งขึ้น code อีก (ตอนนี้จะไปขึ้นเอาตอน จะตอบหัวข้อ)

ก็ล้มบอร์ดเริ่มใหม่อีก 3 รอบละ TT จะไม่ใช้ phpbb3 แร้น

ที่มัน error เพราะ ผมยัดโค้ด ผิดตำแหน่งหรือเป่ล่า???
หรือมันมีเครื่องมือ install ที่ง่ายกว่ามานั่งยัด โค้ตเอง ทีละไฟล์???
แล้วถ้ามันerror หลัง install ไปแล้วผมจะ ย้อนอดีต ไปตรงจุดที่ ก่อน install ได้ยังไง??
joomla
phpBBThailand Full Member
phpBBThailand Full Member

Re: การติดตั้ง mchat ยากจัง หรือผมทำผิด???

โพสต์ โดย joomla »

เท่าที่ดูจากหลายๆ ตัวขั้นตอนมีดังนี้ (แตกต่างกันตามผู้สร้าง)
1. SQL เพิ่มฟิลด์
2. ก๊อปปี้โค้ดไปตำแหน่งต่างๆ
3. แก้ไขโค้ด แนะนำให้ใช้ Notepad+ และก็ไม่แนะนำให้หาด้วยตาอย่างเดียว ให้ก๊อปโค้ดที่มันบอก แล้วใช้คำสั่งค้นหาใน Notepad+
เจอแล้ว select all ก๊อปโค้ดไปใส่ตามที่มันบอก
4. ติดตั้ง /....../install
5. เข้าไป refresh template/theme/image

การติดตั้งแนะนำให้ unzip ไฟล์ phpBB3 ดั้งเดิมก่อน แล้วลบโน่นลบนี่ให้เหลือเฉพาะไฟล์ที่จะแก้ไขอย่างเดียว
ให้อยู่ในโฟลเดอร์เดิมของมันอย่าเอามารวมกัน (เพื่อไม่ให้หลงว่าไฟล์ไหนที่ใช่ไม่ใช่)
ดูด้วยนะครับบางโฟลเดอร์มีไฟล์ซ้ำกัน อาจจะแก้ผิดไฟล์ได้
แก้โค้ดเสร็จแล้วให้เก็บไฟล์ต้นแบบนี้ไว้เพื่อนำมาใช้ภายหลัง หากมีปัญหาในการติดตั้งจะได้ไม่ต้องเริ่มแก้โค้ดใหม่อีก
เสร็จแล้วเอาไฟล์ที่ unzip และแก้ไขโค้ดแล้วไป replace ทับไฟล์เดิม ก๊อปปี้ทีเดียวทั้งโฟลเดอร์เลย อันนี้เป็นเหตุผลที่ผมบอกว่าอย่าก๊อปมารวมกัน

ปล. ผมว่าการปรับปรุงหน้าตาโดยการแก้ css, php มึนกว่านี้ครับ ค่อยๆ ทำความเข้าใจ หาทริคของมันให้เจอ แล้วจะรู้ว่ามันง่ายพอที่จะไปไหว
sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

Re: การติดตั้ง mchat ยากจัง หรือผมทำผิด???

โพสต์ โดย sazukia007 »

ตามที่ท่าน joomla ว่าครับ

แต่ตอนแทนที่โค้ดเราใช้ dream แทนเอา

ถ้าทำไนเครื่องเราจะสำรองไฟล์ทั้งหมดไว้ก่อน บางครั้งรวมถึงสำรองฐานข้อมูลโดยการก็อปปี้แล้วเปลี่ยนชื่อซะ ถ้าพลาดก็ลบโฟลเก่าทิ้ง แล้วมาเปลี่ยนชื่อโฟลที่สำรองไว้ไปเป็นชื่อโฟลเดิม

ถ้าทำในโฮสก็แบคอัพเลย
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง