จะเปลี่ยนธีมของ phpBB3 ต้องทำยังไงครับ

สอบถามปัญหา อยากแก้ไข การแสดงผลของบอร์ด เช่นเปลี่ยน Logo โทนสี ทำลิงค์เมนูเพิ่มเติม และ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับ Styles การแก้ไขรูป ปุ่ม สี การเปลี่ยนหน้าตาบอร์ด

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

poppy
phpBBThailand Newbie

Re: จะเปลี่ยนธีมของ phpBB3 ต้องทำยังไงครับ

โพสต์ โดย poppy »

^__^ ขอบคุณจ้า ที่ให้ความรู้ อิอิ :-D :-D
sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

Re: จะเปลี่ยนธีมของ phpBB3 ต้องทำยังไงครับ

โพสต์ โดย sazukia007 »

ง่าไปโหลดธีมมาอัพขึ้นโฟลเดอ stly พอไปหัวข้อปรับเเต่งเพื่อตดตั้งกลับเป็นแบบนี้อะคับ
โหลดจาก http://www.phpbb3-styles.com/
แนบไฟล์
Untitled-1.jpg (37.61 KiB) เปิดดู 10807 ครั้ง
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

คิดว่า ไม่มี field ที่ error แสดงน่ะครับบ ลองตรวจสอบดู

field ***_mtime ดูว่าค่าที่ใส่ถูกต้องหรือไม่ถ้าไม่มีหรือไม่ถูก แก้ไขตารางดูครับ

ถ้าไม่มี field (column) คงต้องเพิ่มเข้าไป
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
indy_kapong

โพสต์ โดย indy_kapong »

ขอโทษทีครับ ผมได้ทำการ โหลด ธีมใหม่ตามขั้นตอน
แต่ ไม่สามารถใช้งานบอร์ดได้ ขึ้นข้อความตามรูปครับ
หลังจากนั้นได้ทำการ แก้ไข data ก็สามารถเห็นบอร์ดเก่าที่ติดตั้งก่อนหน้านี้ แต่ปัญหาก้เกิดขึ้นอีก เมื่อมีการ login ใช้งาน user admini หรือ user ปกติ ก็ ขึ้นข้อความนี้เช่นกัน รบกวนด้วยครับ จะแก้ไขได้อย่างไง(หรือแนะนำหนังสือ ก็ได้ครับ ยินดี ขอบคุณครับ)
แนบไฟล์
error.JPG (6.62 KiB) เปิดดู 10761 ครั้ง
razenman

โพสต์ โดย razenman »

การเปลี่ยน Template มีผลต่อ MOD หรือเปล่าครับ ไปอ่านเจอจากที่อื่นมา เหมือนจะมีผลรึเปล่าครับ ?
ตอบกระทู้คุณภาพน้อยกว่า 20 กระทู้ ห้ามลงลิงค์ที่ลายเซ็นต์
razenman

โพสต์ โดย razenman »

ว้า ไม่มีคนมาตอบเลยว่าเปลี่ยน Template แล้วมีผลต่อ MOD หรือไม่ :? :(
ตอบกระทู้คุณภาพน้อยกว่า 20 กระทู้ ห้ามลงลิงค์ที่ลายเซ็นต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

ไม่มีครับ ถ้า Mod ที่ลงไป ไม่ได้แก้ไขส่วน ของ Template
แต่ะจะมีผล ถ้า mod ที่ลงไปมีการแก้ไข template ด้วย ซึ่ง mod ส่วนใหญ่จะมีการแก้ไข template ด้วย

สรุป มีหรือไม่มีขึ้นอยู่กับ mod ที่ลงไปครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
pimmy
phpBBThailand Sr. Member
phpBBThailand Sr. Member

โพสต์ โดย pimmy »

แล้วจะแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้อย่างไรล่ะคะเนี่ย
chainana
phpBBThailand Jr. Member
phpBBThailand Jr. Member

โพสต์ โดย chainana »

คือผมอยากรบกวนถามต่ออีกหน่อยนะครับ ผมติดตั้ง theme เรียบร้อย แต่ไม่โชว์ หน้า เว็บบอร์ดอ่ะครับ แต่พอหน้า admin ผมกับสามารถ preview ดูได้ครับ
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

set ให้มันใช้ template นั้นกับทุกคนด้วยครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
viermcxim

โพสต์ โดย viermcxim »

ผมลองทำตามแล้วครับปรากฏว่า theme บางอันสามารถใช้ได้ครับ แต่มีบางทีมนั้นไม่สามารถใช้ได้ครับ

เช่น justfooty ครับของผมไม่ขึ้นครับ

ผมใช้ phpbb3 ครับ อยากจะถามว่ามันเกี่ยวไหมที่ ทีมบางทีมนั้นใช้ได้กับเวอร์ชั่น2เท่านั้นใช้ไม่ได้กับเวอร์ชั่น3หรือเปล่าครับ ผมหละงงจริงๆ

ถ้าเป้น Style ของ เวอร์ชัน 2 จะไม่สามารถใช้กับ 3 ได้ครับ ด้วยเหตุผลด้านโครงสร้างของ code และระบบไฟล์

ถ้าจำไม่ผิดของ เวอร์ชันสองจะเป้น .tpl แต่ของ เวอร์ชัน 3 จะเป้น .html เวลานำมาใช้ต้องดูให้ดีก่อนครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
viermcxim

โพสต์ โดย viermcxim »

ขอบคุณมากครับ คุณ F0rG0ttenZ0ne กระจ่างเลยครับผม

จริงๆแล้วถ้าเรามีความรุ้เรื่อง html กับ CSS และชอบ style นั้นจริงๆ เราก็สามารถนำมาปรับแต่งกับเวอร์ชัน 3 ได้นะครับ หรือบางทีลองงหาดูดีๆทางผู้ออกแบบอาจทำไว้สำหรับ เวอร์ชัน 3 ด้วย เราก็สามารถโหลดมาใช้ได้ครับ หรือแม้แต่ที่เป็นของเวอร์ชัน 3 ต้องดูให้ดีด้วย เช่น style ของ 3.0.5 เวลาเรานำมาใช้กับ 3.0.8 อาจแสดงผลได้ไม่ถูกต้อง เพราะ มี code บางส่วนที่เพิ่มเข้ามาในเวอร์ชัน 3.0.8 ซึ่ง 3.0.5 ไม่มี

omealone

โพสต์ โดย omealone »

ถ้าใครใช้ธีมนี้ก็ปรับแต่งสีในลิ้งข้างล่างนี้ได้ตามใจชอบเลยคับ

http://www.colorizeit.com/styles/phpbb- ... ilver.html

ถ้าปรับแต่งธีมที่ต้องการเรียบร้อยแล้วก้ดาวน์โหลดมาไว้ใน /styles แล้วกดติดตั้ง ในACP ได้เลยคับ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง