อยากให้ ข้อความเวลาโพสกระทู้ไปอยู่ตรงกลางแก้ไฟล์ไหนครับผม

สอบถามปัญหา อยากแก้ไข การแสดงผลของบอร์ด เช่นเปลี่ยน Logo โทนสี ทำลิงค์เมนูเพิ่มเติม และ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับ Styles การแก้ไขรูป ปุ่ม สี การเปลี่ยนหน้าตาบอร์ด

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
aram0418
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

อยากให้ ข้อความเวลาโพสกระทู้ไปอยู่ตรงกลางแก้ไฟล์ไหนครับผม

โพสต์ โดย aram0418 »

http://www.temppic.com/img.php?08-11-20 ... 614900.jpg" onclick="window.open(this.href);return false;

รูปภาพ
poj
phpBBThailand Jr. Member
phpBBThailand Jr. Member

Re: อยากให้ ข้อความเวลาโพสกระทู้ไปอยู่ตรงกลางแก้ไฟล์ไหนครับผม

โพสต์ โดย poj »

เอ ยังไงนะครับ ไม่ค่อยเข้าใจคำถามครับ
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members

Re: อยากให้ ข้อความเวลาโพสกระทู้ไปอยู่ตรงกลางแก้ไฟล์ไหนครับผม

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ถ้าหมายถึง ข้อความที่ตอยุ่ต่อจาก คำว่าข้อมูลทั่วไป

เปิดไฟล์ styles/prosilver/template/message_body.html

วิธีที่ 1

ค้นหา

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<p>{MESSAGE_TEXT}</p>
แทนด้วย

<p style="text-align: center;">{MESSAGE_TEXT}</p>

วิธ๊ที่ 2
ค้นหา

<p>{MESSAGE_TEXT}</p>
แทนด้วย

<p class="aligncenter">{MESSAGE_TEXT}</p>
*** class ="aligncenter" ชื่อ class ตั้งได้ตามใจชอบนะครับ ระวังอย่าให้ไปตรงกับ keyword หรือคำสงวนต่างๆเป็นใช้ได้ครับ

เปิดไฟล์ content.css หรอืไฟล์ไหหนก็ได้ครับ

เพิ่ม class ต่อจากบรรทัดสุดท้าย หรือตำแหน่งที่ต้องการตามสะดวก

.aligncenter {
   text-align: center;
}
*** ใส่ .aligncenter เพื่อจะได้นำ properties ของ class ไปใช้กับ selector อื่นๆได้โดยไม่ต้องมากำหนดคลาสใหม่เช่น
<h2 class=" aligncenter">xxxxx</h2> หรือ <div class=" aligncenter"> ... </div> แต่ถ้าต้องการกำหนดโดยเจาะจงไปว่าต้องใช้กับ selector นี้เท่านั้นก็ให้ใส่ class ที่ css ไฟล์เป็น p.aligncenter { ..... }

ยังมีการกำหนดแบบอื่นๆได้อีก ศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับ css ได้ครับ

ถ้าแก้ไขจากไฟล์โดยตรงหลังจากเซฟแล้วอย่าลืม refresh template และ theme ด้วยนะครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง