มันเป็นแบบนี้อ่ะช่วยที

ทุกเรื่องเกี่ยวกับ phpBB2 การติดตั้ง mod ปัญหาการใช้งาน การปรับแต่ง
ข่าวคราว การ อัพเกรด template

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
noteratcha01
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

มันเป็นแบบนี้อ่ะช่วยที

โพสต์ โดย noteratcha01 »

ทำงัยดีคับ มันโชว์ตัวอักษรได้ไม่เกิน 20 ตัวอ่ะ ตามรูปคับ

รูปภาพ
bananaboy
phpBBThailand Jr. Member

Re: มันเป็นแบบนี้อ่ะช่วยที

โพสต์ โดย bananaboy »

ลองเปลี่ยน charset=Windows-874 ดูน่ะ

สงสัยถามเพิ่มเติมได้ที่ [*][*]
OHH025

Re: มันเป็นแบบนี้อ่ะช่วยที

โพสต์ โดย OHH025 »

bananaboy เขียน:ลองเปลี่ยน charset=Windows-874 ดูน่ะ
มีผลยังไงเหรอครับ ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง อยากรบกวนถามเพิ่มเติมสักหน่อย

ส่วนตัวผมเลือกใช้ UTF-8 ทั้ง database (SET NAME "UTF-8), files หน้าเว็บก็ encode UTF-8

ผมเข้าใจว่า การใช้ UTF-8 จะ เข้ากันได้กับหลายภาษา
เข้ากันได้ในที่นี้ ผมเข้าใจว่า เว็บเราสามารถดูได้หลายภาษาในหน้านั้นๆ หรือเปล่าครับ ?
แล้ว Windows-874 จะดูไม่ได้หลายภาษา จะเห็นเป็นตัวแปลกๆ หรือ ??? หรือเปล่าครับ ?

ช่วยชี้แนะด้วยครับ (^ ^')
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง