phpbb2 ช่วยด้วยจร้า ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ

ทุกเรื่องเกี่ยวกับ phpBB2 การติดตั้ง mod ปัญหาการใช้งาน การปรับแต่ง
ข่าวคราว การ อัพเกรด template

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
mimijung
phpBBThailand Newbie

phpbb2 ช่วยด้วยจร้า ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ

โพสต์ โดย mimijung »

ตอนนี้ลง phpbb2 สามารถรันและทดสอบที่ sever ในเครื่องได้ แต่พอนำไฟล์ขึ้น ftp มันปรากฎข้อความว่า

Warning: mysql_connect(): Access denied for user: 'root@localhost' (Using password: YES) in /home3/cpdrbr/public_html/boardsdc/db/mysql4.php on line 48

Warning: mysql_error(): supplied argument is not a valid MySQL-Link resource in /home3/cpdrbr/public_html/boardsdc/db/mysql4.php on line 330

Warning: mysql_errno(): supplied argument is not a valid MySQL-Link resource in /home3/cpdrbr/public_html/boardsdc/db/mysql4.php on line 331
phpBB : Critical Error

Could not connect to the database

ไม่สามารถหาฐานข้อมูลเจอค่ะ งงมาก ทำทุกอย่างแล้วอ่า ขอความช่วยเหลือเรื่องการ นำ phpbb ขึ้น ftp ที่ค่ะ ว่าจะต้องมี ไฟล์ หรือ Folder อารายมั่ง หรือแจ้งทาง ***** ขอบคุณค่ะ ต้องทำงานส่งอาจารย์เครียดมากค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย phpbb เมื่อ 01 ก.ย. 2009, 12:31, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เหตุผล: เธซเน‰เธฒเธกเธฅเธ‡ E-mail เน€เธšเธญเธฃเนŒเน‚เธ—เธฃเนƒเธ™เน€เธงเน‡เธš
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

Re: phpbb2 ช่วยด้วยจร้า ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ไม่ค่อยมีคนใช้กันแล้วสำหรับเวอร์ชัน 2 ถ้าเพิ่งใช้น่าจะติดตั้ง เวอร์ชัน 3 ไปเลยนะครับ เผื่ออนาคตจะใช้งานต่อ
แต่จากที่ดู error แล้ว น่าจะมาจาก user name ครับ บน server จริง ทั่วไปแล้วถ้าเราไมได้เป้นเจ้าของ server เอง
เราไม่มีสิทใช้ user root ครับ ลองสอบถามกับอาจารย์ดูว่าให้ใช้ user อะไรสำหรับติดต่อกับ ฐานข้อมูล หรือถ้าเช่าโฮสเอง
ทางผู้ให้บริการเค้าจะบอกมาให้ครับว่าใช้ user อะไรและพาสอะไร หรือบางที่จะให้เรา สร้างเองได้ แต่ไม่สามารถใช้ user root ได้ครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
mimijung

Re: phpbb2 ช่วยด้วยจร้า ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ

โพสต์ โดย mimijung »

ขอบคุณ ค่ะ สอบถามอีกทีค่ะว่า ฐานข้อมูลนั้น เราสร้างในเครื่องแล้ว up ขึ้น หรือว่า สร้างใน Cpanel my sql ค่ะ เป็นเว็บเช่าค่ะ และมี username และ pass ที่แน่นอนหรือต้องตั้งค่าในส่วนไหนค่ะ
F0rG0ttenZ0ne

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ต้องทำความเข้าใจก่อนว่า ฐานข้อมูลที่สร้างในเครื่องเรา กับที่ใช้ใน server จริงมันอยุ่คนละที่กัน ให้มองง่ายๆว่าเป็น PC 2 เครื่อง ในบ้านเรา
ถ้าเราสร้างไว้อีกตัวนึง ตัวอื่นมันจะไม่มีใช่ไหมครับ จะทำให้มันมีได้ต้องไปสร้างอีกครั้งสำหรับที่เหลือ

ฐานข้อมูลมันไมได้เป็นไฟล์ เลยไม่สามารถอัพโหลดได้แบบไฟล์อื่นๆ แต่เราสามารถ export ข้อมูลและโครงสร้างไปได้

ส่วนเรื่อง ฐานข้อมูลของโฮสที่เช่าแน่นอนครับว่าเราไปสร้างใหม่ขึ้นมาเอง เพราะเค้าจะมีแต่ตัวฐานข้อมูลให้ เป้นตัวว่างๆ เราต้องไปสร้าง (ตั้งชื่อ ) ฐานข้อมูลใหม่ รวมไปถึง ชื่อผู้ใช้งานและรหัสสำหรับติดต่อฐานข้อมูลด้วย

ชื่อผู้ใช้งาน และรหัส ขอแยกเป็น 2 ส่วนครับ
1. user และ password ที่ได้มาจากอีเมลล์ของทางโฮสในครั้งแรก สามารถใช้ติดต่อกับฐานข้อมูลได้เหมือนกัน แต่ปรกติจะสร้างขึ้นมาใหม้ต่างหาก ตรงนี้จะเป็นแบบถาวร สามารถเปลี่ยนได้แต่ password เท่านั้น

2. user และ password ที่เราสร้างขึ้นมาใหม่ ตรงนี้ขอเรียกว่าแบบชั่วคราวนะครับ เพราะมันสามารถลบ และปรับเปลี่ยนได้ตลอดเวลา หากไม่อยากใช้และต้องการจะเปลี่ยนใหม่ ง่ายๆสรุปว่าถ้าเราสร้างขึ้นมาแล้วเราก็สามารถใช้มันไปได้ตลอดจนกว่าเราจะลบหรือแก้ไข

จากข้อ 2. เราสามารถสร้างได้จาก CP ที่เราใช้งานอยุ่ครับ บอกไมได้ว่าตรงไหนเพราะ CP มีหลายแบบ อนุ่ที่ host ว่าเค้าจะใช้แบบไหน ที่เหมือนกันคือ ต้องเข้าในเมนูส่วนของ Database หรือ ฐานข้อมูล ให้ศึกษาเอาจากเวปผู้ให้บริการครับ ส่วนใหญ่จะทำวิธีใช้งานไว้ให้อ่านในเวปอยุ่แล้ว

สรุปที่ถามมา 1. เราต้องไปสร้างฐานข้อมุลใหม่ที่ CP และค่อย export ข้อมูลจากเครื่องเรา ไปไว้ที่ host
2. user และ password สามารถใช้ได้ไปจนกว่าเราจะเปลี่ยนแปลงแก้ไขหรือลบทิ้ง ตั้งค่าได้จาก CP เหมือนกันครับในส่วนของ Database
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
preor
phpBBThailand Hero Member
phpBBThailand Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์ โดย preor »

เปลี่ยนเป็น version3 เลยครับ น่าใช้มากกว่า
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง