วิธีการอัพเดท phpbb ด้วยแพคเก็จอัพเดทอัตโนมัติ

คู่มือการติดตั้ง และ วิธีใช้งาน phpBB Video สอนการใช้งาน การติดตั้ง สอน ติดตั้ง Mod

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

กฎการใช้บอร์ด
ห้ามถามที่บอร์ด นี้นะครับ ไว้สำหรับ เป็นแหล่งข้อมูล ไม่ต้องถามในหมวดนี้นะครับเพราะจะไม่มีใครตอบ
ตอบกลับโพส
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

วิธีการอัพเดท phpbb ด้วยแพคเก็จอัพเดทอัตโนมัติ

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

หลายๆท่านที่เป็นผู้เริ่มใช้งาน phpbb เมื่อถึงเวลา อัพเกรด หรือ อัพเดท รุ่นของบอร์ดให้เป้น รุ่นใหม่ๆ อาจยังงงๆ หรือยังไม่รุ้จะทำอย่างไร
ผมนำรูปมาแปะให้แล้วครับ ตามนี้เลย

ก่อนทำการอัพเดทกรุณา สำรอง ( BACKUP ) ฐานข้อมูลและไฟล์ของเดิมไว้ด้วยครับ

หลังจาก log in เข้า ACP ถ้าบอร์ดของเราเก่ากว่า รุ่นปัจจุบัน จะเห็นข้อความในกรอบแดงๆแบบนี้
update_01.jpg (10.54 KiB) เปิดดู 13392 ครั้ง
ถ้าอยากตรวจสอบเรุ่นของบอร์ด ให้คลิ้กที่ recheck เวอร์ชัน หากไม่ต้องการและอยากทำการอัพเดทเลย ก็ คลิ้กที่

TAB ระบบ
update_02.jpg (2.87 KiB) เปิดดู 13392 ครั้ง
ให้อ่านข้อความด้านล่างครับ ถ้าอยากรุ้รายละเอียดให้คลิ้กตรงที่ วงรีสีชมพูอ่อน เพื่ออ่านรายละเอียดต่างๆ
update_03.jpg (73.69 KiB) เปิดดู 13392 ครั้ง
หลังจากนั่นให้ทำตามนี้ครับ

วิธีการอัพเดทการติดตั้งด้วยแพคเก็จอัพเดทอัตโนมัติ

* ไปที่ หน้้าดาวโหลด phpBB.com และดาวน์โหลด "Automatic Update Package"

* แตกไฟล์บีบอัด

* อัพโหลดไฟล์ที่แตกแล้วทั้งหมดไปที่ root ของเว็บบอร์ด (ตำแหน่งเดียวกับที่ไฟล์ config.php อยู่)
แก้ไขล่าสุดโดย F0rG0ttenZ0ne เมื่อ 19 มี.ค. 2010, 12:58, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้

Re: วิธีการอัพเดท phpbb ด้วยแพคเก็จอัพเดทอัตโนมัติ

ไปที่ หน้้าดาวโหลด phpBB.com และดาวน์โหลด "Automatic Update Package"
update_04.jpg (82.71 KiB) เปิดดู 13391 ครั้ง
ตามลูกศร คลิ้กตรงไหนก็ได้ครับเหมือนกัน
update_05.jpg (44.6 KiB) เปิดดู 13391 ครั้ง
ทำการเลือก รุ่นที่ของบอร์ดที่ใช้งานอยู่

แล้วทำการดาวน์โหลด

แตกไฟล์บีบอัด

หลังจากทำการดาวน์โหลดมาแล้วให้ทำการแตกไฟล์ออกมาครับ

อัพโหลดไฟล์ที่แตกแล้วทั้งหมดไปที่ root ของเว็บบอร์ด (ตำแหน่งเดียวกับที่ไฟล์ config.php อยู่)
update_05a.jpg (60.9 KiB) เปิดดู 13391 ครั้ง
ตามรูป ส่วนที่วงไว้คือไฟล์ที่ทำการ แตกและอัพโหลดไปใหม่
จะเห็นว่าอยู่ที่เดียวกับ config.php
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้

Re: วิธีการอัพเดท phpbb ด้วยแพคเก็จอัพเดทอัตโนมัติ

หลังจากทำการอัพโหลดไฟล์ เรียบร้อยแล้ว
เริ่มต้นการอัพเดทกันได้ครับ

เริ่มทำการอัพเดท

คลิ้กที่ข้อความตามรูปเลยครับ
update_06.jpg (77.7 KiB) เปิดดู 13391 ครั้ง
คลิ้กที่ วงกลมสีแดง เพื่อทำการอัพเดท
update_08.jpg (36.38 KiB) เปิดดู 13391 ครั้ง
ทำการอัพเดทฐานข้อมูลก่อน ตามรูปเลยครับ
update_09.jpg (30.74 KiB) เปิดดู 13391 ครั้ง

ต่อไปก็ทำตามขั้นตอนการอัพเดทไปเรื่อยๆ ส่วนไหนต้องมีคำอธฺบายเดี๋ยวผมแทรกให้ต่อจากรูปครับ

ทำขั้นตอนตามรูป
update_10.jpg (29.61 KiB) เปิดดู 13391 ครั้ง
update_11.jpg (65.76 KiB) เปิดดู 13391 ครั้ง
หลังจากทำการอัพเดทฐานข้อมูลเรียบร้อย บอร์ดจะทำการตรวจสอบไฟล์ครับ
update_12.jpg (16.1 KiB) เปิดดู 13391 ครั้ง

หลังจากที่ทำการตรวจสอบไฟล์เรียบร้อยแล้ว
ขั้นตอนการติดตั้งนี้จะแสดงชื่อไฟล์ต่างๆที่ แตกต่างจากไฟล์ของรุ่นใหม่ รวมไปถึงไฟล์ไหนที่ยังไม่มีใน รุ่นเก่า ตามรูปครับ

ของผมไม่มีอยู่ 1 ไฟล์

ต่อไปให้เราทำการอัพเดทส่วนของไฟล์ ในที่นี้ผมจะใช้ วิธีดาวน์โหลดไฟล์มาก่อนทำการอัพเดทไฟล์นะครับ

[*] ขั้นตอนนี้ยังมีวิธีอื่นอีกแล้วแต่ประสบการณ์และความสะดวกของแต่ละท่าน

ให้คลิ้กปุ่มตามลูกศรชี้ในรูปเพื่อทำการดาวโหลดไฟล์
update_13.jpg (65.74 KiB) เปิดดู 13391 ครั้ง
เลือกชนิดการบีบอัด ในที่นี้จะมีอยุ่สามแบบ คือ

1 .tar
2 .tar.gz
3 .zip

ตรงนี้เลือกใช้ตามสะดวกครับสำหรับมือใหม่ถ้าไม่รุ้จะใช้ไฟล์ไหน เลือก .zip ครับ และทำการดาวน์โหลด ตามรูปครับ
update_14.jpg (52.35 KiB) เปิดดู 13391 ครั้ง
หลังจากนั้นให้ทำการแตกไฟล์ และอัพโหลดไฟล์ไปทับของเดิม
ไฟล์อัพเดทที่ทำการดาวโหลดมาจะได้แก่พวกไฟล์และ โฟลเดอร์ต่างๆของบอร์ดเช่น

/adm
/include

เป็นต้นให้นับไปทับแทนของเดิมเลยครับ ซื้อทั้งหมดอยุ่ที่เดียวกับ config.php

** ท่านใดทำการติดตั้ง mod ไว้กรุณาแบคอัพไฟล์ฺทั้งหมดไว้ด้วยครับ ก่อนทำการอัพโหลดไฟล์ไปทับของเดิม

เมื่ออัพโหลดไปแทนของเดิมแล้วให้เรากดปุ่ม { CONTINUE_UPDATE } ( ตรงนี้เนื่องจากผมยังไมไ่ด้ติดตั้งไฟล์ภาษาไทยของรุ่นใหม่ ปุ่มเลยไม่แสดงเป็นภาษาไทยนะครับ ) เพื่อทำการตรวจสอบไฟล์อีกครั้ง เมื่อทำการอัพเดทเรียบร้อยแล้วจะมีข้อความแสดงตามนี้ครับ.
update_15.jpg (45.51 KiB) เปิดดู 13391 ครั้ง

เสร็จแล้วเราจะสามารถใช้งาน บอร์ดได้ตามปรกติ

อย่าลืมเปลี่ยนชื่อหรือ ลบ /install นะครับ

ขอให้ทุกคนสนุกกับการใช้งาน phpbb และอัพเดทผ่านได้โดยไม่มีปัญหาครับ

การอัพเดทครั้งนี้ บอร์ด ไม่มีการติดตั้ง MOD ใดๆมาก่อน เนื่องจากบอร์ดผมติดตั้งไว้ศึกษาเท่านั้นเลยติดตั้งแบบเดิมๆ สำหรับผู้ที่ติดตั้ง MOD ไว้อาจมี รายละเอียดปลีกย่อยลงไปอีกในระหว่างการตรวจสอบและเปรียบเทียบไฟล์

หากมีโอกาสได้ทำการอัพเดทบอร์ดที่มีการติดตั้ง MOD ไว้จะมาโพสให้อีกครั้งครับ

เกือบลืม ให้ดาวน์โหลดไฟล์ภาษาไทยของเวอร์ชันล่าสุด ที่เราทำการอัพเดทไปแทนของเดิมด้วยนะครับ
ส่วนท่านใดที่ทำการแก้ไขไฟล์ภาษาไทยดูให้ดีๆก่อนนำไปทับนะครับ ไม่เช่นนั้นภาษาไทยของท่านจะถูกแทนที่ด้วยไฟล์ใหม่ทันที
แล้วเด๊่ยวจะหาไม่เจอว่าของเก่าใส่ไว้ตรงไหน

ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

ละเอียดมากๆ เลยครับท่าน F0rG0ttenZ0ne
เสริมนิดหนึ่งนะครับ สำหรับคนที่ลง mod ไว้ได้ต้องกลัวนะครับ สามารถอักเกรดได้ไม่มีปัญหา
โปรแกรมจะเข้าไปแก้ไขโค้ด ให้เอง และอย่างถูกต้องด้วย (ถ้าโปรแกรมแก้ไม่ได้มันจะแจ้งให้เราเอง) ถ้า mod ตัวไหนมีปัญหาก็มาถามเพื่อนที่นี่ได้ครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง