การติดตั้ง Auto MOD

คู่มือการติดตั้ง และ วิธีใช้งาน phpBB Video สอนการใช้งาน การติดตั้ง สอน ติดตั้ง Mod

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

กฎการใช้บอร์ด
ห้ามถามที่บอร์ด นี้นะครับ ไว้สำหรับ เป็นแหล่งข้อมูล ไม่ต้องถามในหมวดนี้นะครับเพราะจะไม่มีใครตอบ
ตอบกลับโพส
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

การติดตั้ง Auto MOD

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

การติดตั้ง AUTO MOD สำหรับผู้ที่ติดตั้งใหม่

เราสามารถทำได้ง่ายๆครับ ตามขั้นตอนต่อไปนี้

1. Download Automod เวอร๋ชันล่าสุด

2. คลายซิบออกมา จะได้ 2 Folder ตามรูป
install_am01.jpg (20.09 KiB) เปิดดู 29637 ครั้ง
3. ใน upload/language/ จะมีแค่ folder /en/ ให้ทำการสร้าง folder /th/ และ copy ไฟล์ทั้งหมดจาก /en/ ไปไว้ใน /th/

4. เรียกใช้งาน FTP และทำการเชื่อมต่อไปยัง เซิฟเวอร์ที่เราใช้อยู่ ทำการ Upload files และ folder ไปไว้ที่เซิฟเวอร์ตามนี้

- docs นำไปไว้ที่เดียวกับของเดิม ( ทับของเดิม ) อยุ่ที่เดียวกันกับ config.php
- upload ให้คลิ้กเข้าไปใน folder ก่อน แล้ว upload ไฟล์ และ Folder ทั้งหมดไปไว้ที่เดียวกันกับ docs หรือ ที่เดียวกับ config.php

[
install_am02.jpg (32.5 KiB) เปิดดู 29636 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย F0rG0ttenZ0ne เมื่อ 05 พ.ค. 2010, 11:46, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้

Re: การติดตั้ง Auto MOD

5. ทำการ log in เข้า ACP

ขั้นตอนการ Install Automod

หลังจาก log in เข้า ACP ให้ทำการ install โดยการทำเหมือนการติดตั้งบอร์ด

โดยการพิมพ์ ที่อยุ่ของบอร์ด /install

เช่น บอร์ดของผมอยุ่ที่ h t t p ://www.myhappy.com/forum

เวลาติดตั้งให้พืมพ์ h t t p ://www.myhappy.com/forum/install/

จะเข้าหน้าการติดตั้งตามรูป
install_am03.jpg (37.69 KiB) เปิดดู 29636 ครั้ง

จากรูป หมายเลข 1 ติดตั้งใหม่ 2 อัพเดทเวอร์ชัน 3 ถอนการติดตั้ง Auto MOD ออก

ในทีนี้เป็นการติดตั้งใหม่ไฟล์ถูกบังคับให้เลือก Install

Version Select สำหรับผู้ที่ไม่ทราบรายละเอียดให้เลือก Ignore ครับ ส่วนผู้ที่ต้องการเลือก เวอร์ชันให้คลิ้กที่ Advance แล้วเลือกเวอร์ชันตามต้องการ

ตั้งค่าเสร็จแล้วให้กดปุ่ม Submit ตามหมายเลขเพื่อทำขั้นตอนต่อไป
แก้ไขล่าสุดโดย F0rG0ttenZ0ne เมื่อ 05 พ.ค. 2010, 11:28, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้

เมื่อกดปุ่ม Submit บอร์ดจะถามว่าเราต้องการติดตั้ง Auto MOD หรือไม่
install_am04.jpg (11.64 KiB) เปิดดู 29636 ครั้ง
ให้ตอบ ตกลง หรือ Yes เพื่อทำการติดตั้ง
install_am05.jpg (22.31 KiB) เปิดดู 29636 ครั้ง
จากรูปแสดงว่าทำการติดตั้งเรียบร้อยแล้ว

ให้ลบ folder /install/ ออก

หลังจากนั้นให้เข้าไปที่หน้า ACP คลิ้กที่หัวข้อด้านขวาบน

เมื่อเข้าไปที่หน้า ACP จะได้ TAB ของ Auto MOD เพิ่มขึ้นมา
install_am09.jpg (2.98 KiB) เปิดดู 29636 ครั้ง
เมนูทางซ้าย
install_am10.jpg (7.69 KiB) เปิดดู 29636 ครั้ง
พิ้นที่ใช้งานในการติดตั้ง MOD อื่นๆ ทางด้านขวามือ
install_am11.jpg (49.58 KiB) เปิดดู 29636 ครั้ง

ที่ folder /adm/ จะถูฏกำหนดสิทเป็น 777 ให้ทำการแก้ไขเป็น 755 เพื่อไม่ให้บุคคลภายนอกสามารถแก้ไขข้อมูลได้
บางคนอาจคิดว่าถ้าให้ปลอดภัยมันต้องใส่เป็น 644 สิ อย่าใส่เป็น 644 นะครับ เดี๋ยวบอร์ดไม่ทำงาน

เสร็จสิ้นการติดตั้ง Auto MOD ครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

เยี่ยมเลยครับท่าน F0rG0ttenZ0ne ลองใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940

มันสะดวกดีนะครับ และ MOD เวอร์ชันใหม่ๆ ทาง phpbb เค้ากำหนดไว้ว่าต้องให้ติดตั้งกับ AUTO MOD ได้ด้วย

ก็เลยสะดวกมากๆ แต่จะติดตรง ภาษา ถ้าอยากให้เป็นภาษาไทย แบบไม่มีปัญหาบางครั้งเราต้องไปแก้ไฟล์ xml สำหรับภาษานั้นๆก่อน

ตรงนี้ MOD ที่ผู้พัฒนาทำมา เค้าจะซัพพอทเฉพาะภาษาที่ส่ง translate ไปให้เท่านั้น ส่วนใหญ่เวลาติดตั้ง MOD ก็เลยไม่ค่อยมีภาษาไทย

ถ้า MOD ไหนไม่ใช้เวลานานมากนักผมก็ manual เอาครับ :-D

ถ้าพอมีเวลาจะ โพสวิธีติดตั้ง MOD จาก Auto MOD ให้ครับ

หรือ สมาชิกท่านใดว่างจะนำมาลงให้สมาชิกท่านอื่นได้ศึกษา ก็ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าด้วยครับ

phpbb
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
HotWebboard.com
phpBBThailand Hero Member
phpBBThailand Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์ โดย HotWebboard.com »

ผมได้ลองติดตั้งแล้ว มันสุดยอดมากๆคับ ไม่ต้องมานั่งไล่ code ไล่ บรรทัดเอง

พึ่งรู้ว่ามันมีวิธีการติดตั้ง mod ง่ายๆอย่างนี้

phpBB น่าจะรวมเอาไว้ใน vertion ต่อไปเลยนะคับ
ฮอต เวปบอร์ด : ขายรถมือสอง บ้าน ที่ดิน หอพัก โพสต์ได้ทุกเรื่อง ประกาศได้ทุกอย่าง
HotWebboard.com
onzevil
phpBBThailand Newbie

โพสต์ โดย onzevil »

Thank you :-D :-D

HotWebboard.com เขียน:ผมได้ลองติดตั้งแล้ว มันสุดยอดมากๆคับ ไม่ต้องมานั่งไล่ code ไล่ บรรทัดเอง

พึ่งรู้ว่ามันมีวิธีการติดตั้ง mod ง่ายๆอย่างนี้

phpBB น่าจะรวมเอาไว้ใน vertion ต่อไปเลยนะคับ
น่าจะเป็นไปได้ครับในเวอร์ชัน 3.1 หรือ 4.x

phpbb
ติดต่อ:

คิดว่ามีแน่นอนครับ

panfanmaster
phpBBThailand Jr. Member
phpBBThailand Jr. Member

โพสต์ โดย panfanmaster »

ขอบคุณค่ะ สำหรับวิธีทำ
แต่ทำไมขั้นตอนการติดตั้งหน้าตานอกจากจะไม่เหมือนที่ทำแล้ว

เมนูทางด้านขวา ทำแล้วมันไม่มี ตัว Upload MOD ข้างล่างอ่ะค่ะ
แต่ด้านบนมีเหมือนกัน อย่างนี้แสดงว่าผิดที่ขั้นตอนไหนอ่ะค่ะ
ต้อง chmod เป็น 777 ก็ทำแล้วนะ
harleyphpbb

โพสต์ โดย harleyphpbb »

ทำไม ของ ผมมีมี

develop
docs
root
install_mod.XML
modx.prosilver.en XML
README

งง ครับ ไม่เหมือนในรู)เลย อัพเดททีครับ
oomironhorse

โพสต์ โดย oomironhorse »

เข้ามาอ่านเจอครับ เลยช่วยตอบ เผื่อใครยังงงๆอยู่ ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่กว่าจะติดตั้งได้ เล่นเอาเหนื่อย เอาเป็นว่าเอาง่ายๆนะครับ ผมใช้ auto mod -1.0.2 นะครับ พอดาวน์โหลดลงมาแล้ว แตกไฟล์ zip ออก จากนั้นมองหาโฟลเดอร์ root แล้วเข้าไปก็อปปี้โฟลเดอร์ทั้งหมดข้างใน โฟลเดอร์ root (ย้ำ!!ว่าเฉพาะโฟลเดอร์ทั้งหมดข้างใน โฟลเดอร์ root เท่านั้น (แล้วที่เหลือพวก develop กะ doc ฯลฯ ที่อยู่กะ root มีไว้ทำไรหว่า?) 8O ) เอาแต่เนื้อในโฟลเดอร์ root ทั้งหมดอัพโหลดขึ้นเซิร์ฟเวอร์(ก่อนหน้านั้นอย่าลืมสร้างโฟลเดอร์ th ไว้ที่เดียวกับโฟลเดอร์ en ที่อยู่ใน root>language นะคับ) เก็บไว้ที่เดียวกับที่เราเก็บไฟล์ phpbb เช่น เก็บไว้ที่ /forum ก็อัพโหลด(ทับของเก่าไปเลย)จากนั้นก็ติดตั้งโดยพิมพ์ที่เว็บเบราเซอร์ http://www.yourdomain.com/forum/install/" onclick="window.open(this.href);return false; แล้วก็จะเข้าสู่หน้าติดตั้ง automod แล้วล่ะครับ แล้วติดตั้งเสร็จก็อย่าลืมเปลี่ยนชื่อหรือลบโฟลเดอร์ install ออกนะครับ
แตกไฟล์zipแล้วจะได้ประมาณนี้(อยู่ในโฟลเดอร์automod-1.0.2 อีกที)
แตกไฟล์zipแล้วจะได้ประมาณนี้(อยู่ในโฟลเดอร์automod-1.0.2 อีกที)
automod1-crop.png (10.25 KiB) เปิดดู 19954 ครั้ง
พอดับเบิลคลิกที่โฟลเดอร์ root จะเจอโฟลเดอร์แบบนี้ ก็อปเอาแต่พวกนี้แหละครับ
พอดับเบิลคลิกที่โฟลเดอร์ root จะเจอโฟลเดอร์แบบนี้ ก็อปเอาแต่พวกนี้แหละครับ
automod2-crop.png (6.43 KiB) เปิดดู 19954 ครั้ง
golf2402
ติดต่อ:

โพสต์ โดย golf2402 »

ของผมก็มีพวกรูทมันจะติดตั้งแบบไหนหรอครับ
จำหน่อยน้ำยาเคลือบสีรถยนต์ ICONWAX : NONTHABURI :-D :-D
https://www.facebook.com/iconwax1nonthaburi
www.golf-iconwax.com
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง