คุณภาพบ้านใหม่ จาก SCG HEIM หรือผมคาดหวังมากเกินไป ตอนที่ 2

Classifieds โฆษณา จ้างงาน หางาน แนะนำสินค้า บริการ โปรโมทเว็บ แนะนำได้ที่บอร์ดนี้

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

กฎการใช้บอร์ด
1. กระทู้ลงลิงค์ไปเพียง 1 ลิงค์เท่านั้น
2. ห้ามทำลิงค์ด้วย รูปภาพ
3. ก่อนลงโฆษณา ต้องแนะนำตัวที่ บอร์ด พูดคุยสัพเพเหระ ฉบับคนทำเว็บบอร์ด ก่อน
ตอบกลับโพส
homewatch
phpBBThailand Jr. Member
phpBBThailand Jr. Member

คุณภาพบ้านใหม่ จาก SCG HEIM หรือผมคาดหวังมากเกินไป ตอนที่ 2

โพสต์ โดย homewatch »

คุณภาพบ้าน SCG HEIM ..... หรือไม่ก็ผมคาดหวังมากเกินไป 2[/b]

เพื่อจัก update ข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับการก่อสร้างบ้านใหม่ SCG HEIM ทำเป็นอ่านได้ง่ายขึ้น ผมจึงขออนุญาตตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมานะครับ ขอบคุณทุกท่านที่คอยเป็นกำลังใจให้ครับ

การนำเสนอในครั้งนี้ผมคงนำเสนอในลักษณะเปรียบเทียบครับว่าปัญหาที่เกิดขึ้นมีอย่างไรบ้าง แนวทางการทำงานกับการแก้ไขปัญหาของทาง SCG เป็นอย่างไร และผลจากการแก้ไขปัญหาเป็นอย่างไรบ้างครับ

เอาล่ะครับ เกริ่นมายาวมากมาย ขออนุญาตเล่าเลยนะครับ

เริ่มต่อจากเดิมครับ หลังจากที่ทาง SCG ได้ตกลงกับผม ว่าจะดำเนินการแก้ไขด้วยการยกบ้านใหม่พร้อมอยู่กลับไปทำใหม่ กับตรวจสอบฐานรากอีกครั้ง ทาง SCG ก็ใช้เวลาวางแผนงานกันอยู่หนึ่งถึงสองวันครับ พร้อมด้วยก็เกริ่นรื้อถอนโครงหลังคากลับไป กับยกยูนิตทั้งหมดออกในวันที่ 4 กพ 58 ครับ ช่วงนี้ น้อง J โฟร์แมนได้รับมอบหมายให้ประจำที่ site แบบ full time
คุณ ก. (ผู้ดูแล SM) เอาใจใส่งานดีครับ คอยควบคุมแนะนำ SM พร้อมด้วยน้อง J ถึงจุดต่างๆที่ยังไม่เรียบร้อย ทำให้ site งานดูมีความเปลี่ยนแปลงไปมาก เช่นห้องน้ำชั่วคราวก็ดูสวยงามมากขึ้น (ตามกระทู้เดิมครับ) ป้ายต่างๆก็มาจากไหนไม่รู้ ผุดขึ้นราวกับเป็นดอกเห็ด สถานที่เดิมที่เป็นกองวัสดุ เศษวัสุด เดินแทบไม่ได้ ก็กลายเป็นลานซักล้าง จุดสูบบุรี่

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ในส่วนแรกครับ เพราะเรื่องในส่วนเรื่องเกี่ยวกับฐานรากและงานระบบ

ภายภายหลังการยก Unit ออกทั้งหมด (การยก unit ออกมี คุณ ปว มาแต่เช้าเลยครับและมาควบดูแลงานเองพร้อมด้วยเหล่างานจำนวนมากก) มีการตรวจสอบฐานรากอีกครั้งหนึ่งครับจากที่เคยตรวจไปแล้วก่อนการยกตั้งบ้านครั้งแรกผลจากการตรวจสอบฐานรากพบว่าลอดเกณฑ์ตามมาตรฐานทุกอย่างครับ

งานในส่วนของฐานรากของบ้านผมถูกทำเพราะบริษัท Maxtax ครับ การทำงานฐานรากใช้วัสดุดีมีมาตรฐาน อย่างเช่นไม้อัดทำแบบก็เป็นไม้อัดดำใหม่ ค้ำยันแบบที่จักเข้าเทคอนกรีตก็ใช้เหล็กกล่องเอามาเชื่อมกันครับแล้วค่อยเอาไม้อัดแปะหน้า คุณ ช. เจ้าของบริษัท Maxtax มาควบดูแลดูแลด้วยตัวเองเกือบทุกวันครับ มาแต่เช้าเลยพร้อมคนงาน ในวันที่สำคัญเช่นวันเทคอนกรีตต่อเนื่องซึ่งต้องเทถึงมืด คุณ ช. ก็อยู่ควบกำกับจนจบเช่นกันครับ อันนี้เค้าทำดีมาตั้งแต่ต้น ผมขอชมเชยครับ

ถึงขนาดที่ว่าตอนแรกผมถามทาง SM ว่างาน C2 (ทาง SCG จะเรียกงานฐานรากว่า C1 ครับ ส่วนงานตกแต่งภายในหลังยกตั้ง เช่น ทำฝ้าติดวอลล์เปเปอร์ว่า C2) ใครจักเป็นคนทำ SM อื้นว่า Maxtax ครับ ต่อมาพองานฐานรากใกล้เสร็จผมถาม SM อีกครั้ง SM บ่งว่าเปลี่ยนแล้วไม่ใช่ Maxtax แล้ว ผมเลยขอทาง SCG ให้ทาง Maxtax ทำบ้านผมต่อครับ เป็นแน่แท้ๆ ผมไม่เคยรู้จักบริษัท Maxtax หรือไม่ คุณ ช. เลยครับ แต่พูดตามความแน่แท้ว่าเค้าเอาใจใส่งานที่ทำ ในช่วงเวลานั้น ผมแทบไม่เคยเจอคนจาก SCG เลยครับ นานๆมากๆ ถึงจักเจอ เจอแต่คุณ ช. มานั่งดูแลงานทุกวัน และงานฐานรากที่ออกมาก็ดูดี ผมก็ไม่รู้หรอกครับว่า คุณ ช. จะได้ทำงาน C2 ดีไหม แต่ก็เชื่อว่าถ้าเรา ใส่ใจ งานที่ทำ ผลงานคงออกมาไม่น่าผิดหวังครับ

ส่วนผู้รับเหมางานเสาเข็มกับงานฐานรากเป็นคนละส่วนกันเลยครับ

การที่ยกบ้านออกทำให้พบว่าในพื้นบ้านด้านล่าง ที่เป็นช่อง service ไม่ได้อุดรูต่างๆ ที่พื้น (ซึ่งมีการเจาะไว้ แต่ไม่ได้ใช้) ให้เรียบร้อยก่อนยกตั้งบ้าน กับพื้นบางส่วนแตกร้าว รอยร้าวมีจำนวนพร้อมทั้งยาวเหมือนกันครับ แต่ดูไม่ลึกมาก อาจจะเป็นรอยร้าวที่ผิวครับ ทาง SCG บอกเล่าว่าจะดำเนินการแก้ไขให้ด้วยครับ

มาตัวอย่างรูที่เจาะไว้ก่อนครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ตัวอย่างภาพรอยร้าวครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

อันนี้ก็เป็นส่วนของการแก้ไขครับ ที่ทาง SCG ใช้การเจาะแล้วใส่น้ำยาให้ซึมไปให้ทั่วครับ เข้าใจว่าของ Sika มั้งครับถ้าจำไม่ผิด

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ต่อเลยนะครับ

นอกจากนี้ในช่วงเย็นวันหนึ่งภายหลังที่ คุณ กจณ. (Brand& Marketing Director) มาคุยกับผมในตอนเย็นพร้อมทั้งทำวัดใจความแข็งแกร่งระหว่างการตลาดของ SCG กับคุณภาพหน้างาน (ตามกระทู้เดิมนะครับ ความเห็นที่ 379 ครับ)

ขณะที่ คุณ ก. SM ด้วยกันน้อง J เดินดูงานอยู่ที่ site ครับ ผมเลยออกไปคุยด้วย ระหว่างเดินคุยกัน คุณ ก. เหร่ำลือบไปพบปัญหาใหม่ครับ คือพื้นระเบียงมีการแยกจากกันกับคานครับ

นักๆ ทางผมได้ทำคำสัญญาจ้างให้ SCG ทำระเบียงพิเศษเพราะขยายระเบียงบ้านให้กว้างขึ้นจากปกติ และทำ ramp เพื่อเข็นรถเข็นผู้สูงอายุขึ้นบ้านได้ด้วย รวมถึงการเทพื้นคอนกรีตตลอดแนวหลังบ้าน ซึ่ง SCG คิดค่าใช้จ่ายแพงมากกกกก มากๆๆ ครับ (ตอนนั้นตัดใจให้ SCG ทำทั้งหมดไปคราวเดียวกันเลยก็เพราะว่าเชื่อมั่นในคุณภาพของ SCG มากๆ) จากการตรวจสอบพบว่าระเบียงมีพฤติกรรมเป็นแบบนี้ทุกระเบียง (มีทั้งหมด 3 ระเบียงครับ)

ตามรูปเลยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ในส่วนเรื่องเกี่ยวกับฉนวนครับ

และในวันที่มีการยกยูนิตออกไป ผมก็ขึ้นไปดูด้วยครับ เหตุเพราะผมเคยหมายกับทาง SCG ไว้แล้วว่าฉนวนมันแตกอยู่ตามจุดต่างๆ

รูปฉนวนที่แตกบางส่วนครับ พอเป็นตัวอย่าง

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ปรากฏว่ามีชิ้นส่วนของ unit แรกที่ผิดขนาดไปครับ ทำให้ภายหลังยกลงแล้วจึงไปกระแทกกับ bolt เข้า

เป็นแบบนี้ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

แล้วถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมผมจะมารีวิว หลังจากนั้นนะครับ

และท้ายที่สุดแล้วนี้ผมขอขอบคุณชาวพันทิปทุกๆ ท่านมากๆๆ เลยครับ ที่ช่วยให้ผมได้โครงการบ้านใหม่ที่มีคุณภาพมากขึ้นมากจริงๆๆครับ

เนเชอร่า-เทรนด์-ศรีนครินทร์[/b]

รูปภาพ

ข้อมูลโครงการ
สิ่งอำนวยความสะดวก
  • Club House
  • สระว่ายน้ำ ติดสวนสวยใกล้ชิดธรรมชาติ พร้อมห้องออกกำลังกายชั้นบน
  • พื้นที่สีเขียว และ สวนหย่อมกระจายทั่วโครงการ
  • สะดวกสบายและปลอดภัยด้วยระบบทางเข้าออกโครงการ แบ่งช่องจราจรเป็น 2 ส่วน สำหรับลูกบ้าน และ ลูกค้าผู้เยี่ยมชมโครงการทั้งขาเข้าและขาออก
  • ใช้ชีวิตได้มั่นใจเสมอกับระบบรักษาความปลอดภัย 24 ชม.และกล้อง CCTV
  • รูปภาพ - คลับเฮาส์
  • รูปภาพ - สระว่ายน้ำ
  • รูปภาพ - สวนสาธารณะ
  • รูปภาพ - สนามเด็กเล่น
  • รูปภาพ - Auto Access Card
  • รูปภาพ - ระบบรักษาความปลอดภัย
  • รูปภาพ - กล้องวงจรปิด

LIVING IN TREND

พบรูปแบบการอยู่อาศัยแนวใหม่ เพิ่มความเป็นไปได้ในการใช้ชีวิตด้วยพื้นที่สร้างสรรค์และการออกแบบที่จัดการธรรมชาติรอบตัวให้ผู้อยู่อาศัยได้รับประโยชน์ เป็นพลังในการใช้ชีวิตอย่างเต็มที่...

พื้นที่จำกัด แต่ไม่จำกัดคุณภาพชีวิตที่ดี ที่คุณจะวางแผนได้ต่อไป

ติดตาม อัพเดท ข่าว คอนโด ทาวน์เฮาส์ ขายบ้าน ได้ที่ www.pruksa.com
ข่าวสารตกแต่งบ้านหรือทาวน์เฮ้าส์ : http://homewatch.exteen.com กดติดตามได้ที่ แฟนเพจ https://www.facebook.com/pages/" onclick="window.open(this.href);return false;ไอเดีย-ตกแต่ง-บ้านใหม่-บ้านเดี่ยว-ทาวน์เฮ้าส์/820228808035090
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง