ฝากถึงสมาชิกเก่าและใหม่

พูดคุยเรื่องทั่วไป แนะนำตัวเอง คุยกันตามประสา คนทำบอร์ด แต่ห้ามถามปัญหา phpbb

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

กฎการใช้บอร์ด
แนะนำตัวเอง บอกความรู้ตัวเอง
หมวดนี้ ไม่ต้องตั้งคำถามใดๆ เกี่ยวกับ phpbb3 นะครับ (เพราะจะไม่มีใครตอบในหมวดนี้) คำถามเกี่ยวกับ phpbb3 กรุณาตั้งให้ตรงหมวด
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

ฝากถึงสมาชิกเก่าและใหม่

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

สวัสดีครับ วันนี้มีเรื่องอยากฝากไว้กับสมาชิกใหม่และเก่าด้วย

เข้าใจครับว่าอยากทำบอร์ดเสร็จเร็วๆ อยากให้ได้เร็วๆแบบทันใช้ แต่รบกวนสมาชิกช่วยไล่อ่านทีละกระทู้ที่เป็นพิ้นฐานเกี่ยวกับการใช้งานและปัญหาสักนิดนะครับ ใช้เวลากับมันหน่อย จะได้ไม่มีคำถามที่ซ้ำๆกันมากจนบางทีสมาชิกท่านอื่นมาเห็นแล้วคิดว่ามันก็เคยมีการถามมาแล้วอาจไม่มีใครมาช่วยท่านนะครับ บางท่านดีหน่อยก็สละเวลาหากระทุ้ให้ แต่เชื่อว่าคงมีไม่กี่ท่าน

ส่วนเรื่องการปรับแต่งฝากไว้ด้วยครับ อยากให้เรียนรุ้การใช้งานตัวบอร์ดเองให้เข้าใจก่อน พอเข้าใจและใช้งานมันคล่องแล้ว ค่อยข้ามไปดูเรื่องการปรับแต่งผมว่าน่าจะทำได้ง่ายขึ้น เวลามีปัญหาจะได้ช่วยกันได้อย่างรวดเร็ว

ส่วนการได้รับความช่วยเหลือที่ล่าช้า ผมมั่นใจว่าสมาชิกบางท่าานคงมีน้อยใจและไม่พอใจบ้างไม่มากก๋น้อยว่าทำไมไม่มีใครมาตอบที่ตัวเองถาม

สาเหตุอาจเป็นไปได้จากที่ผมกล่าวมาแล้วคือเนื้อเรื่องเดียวกันแต่ถามคนละอย่าง
ส่วนสาเหตุอื่นๆ ก็คงหนีไม่พ้นเคส ที่ สมาชิกบางท่านยังไม่เคยเจอปัญหามาก่อน อาจไม่รุ้เลยไม่สามารถตอบได้ และเท่าที่ดูผู้ที่มาช่วยตอบปัญหาให้สมาชิก ยังมีน้อยอยุ่ ดังนั้นใจเย็นๆนะครับอย่างเพิ่งน้อยใจ ถ้าตอบได้มีคนมาตอบให้แน่นอน

ที่อยากฝากไว้อีกเรื่องคือ หลังจากสมาชิกท่านอื่นได้มาช่วยเหลือแล้วกรุณาโพสบอกหน่อยครับว่าที่ช่วยไปนั้นมันช่วยสำเร็จหรือไม่ สามารถแก้ปัญหาได้หรือเปล่า สมาชิกท่านอื่นๆจะได้รูว่าปํญหานี้มันแก้ได้โดยวิธีที่แนะนำไป และสมารถนำไปแก้ไขได้ทันทีเวลาเจอปัญาเดียวกัน

ท้ายนี้ ผมไม่ใช่เจ้าของบอร์ด ไม่ใช่คนดูแลบอร์ด ใครจะเกลียดจะไม่พอใจผม ก็ไม่เป็นไรนะครับ ไม่ว่ากัน ผมรู้ผมก็มาช่วยตอบอาจแก้ให้ได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่อยากให้เพื่อนๆสมาชิกมีน้ำใจต่อกันครับ ช่วยเผยแพร่ความรุ้ที่ได้รับมาไปให้สมาชิกท่านอื่นที่เจอปัญหาเหมือนกัน ไม่ใช่พอได้ตามต้องการแล้วก็หายไป อยากได้ก็มาใหม่ ชุมชนคนใช้ phpBB ของเราจะได้โตและเข้มแข็งมากขึ้น

ต้องขออภัยและขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่สละเวลาอ่าน
ขอบคุณมากครับ
แก้ไขล่าสุดโดย F0rG0ttenZ0ne เมื่อ 06 ก.ค. 2009, 03:12, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
nbt
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

Re: ฝากถึงสมาชิกเก่าและใหม่

โพสต์ โดย phpbb »

:-D
รับทราบครับ และเขียนได้ตรงใจจริงๆ
สมาชิกท่านใดมีอะไร ที่จะแนะนำก็ pm หาได้ นะครับ
แต่ขอร้องว่าอย่าง pm มาถามปัญหา ถ้าถามปัญหาที่หน้าบอร์ด นี่แหละครับเหมาะที่สุดแล้ว ท่านอื่นๆ จะได้เข้ามาอ่านด้วย เผื่อเจอปัญหาเดียวกันก็จะได้ไม่ต้องมาเสียเวลารอคนมาตอบ (อ่านได้จากกระทู้เก่าๆ)

สุดท้าย แนะนำตัวควรบอกความรู้ ที่เกี่ยวข้องกับการทำบอร์ดด้วยก็ดีนะครับ เพราะความรู้พื้นฐานแต่ละคนไม่เหมือนกัน
nbt
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
ceinueng
phpBBThailand Jr. Member
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ceinueng »

จะพยายามมาช่วยแชร์ประสบการฉบับยูสเซอร์ครับ
sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

โพสต์ โดย sazukia007 »

อืม มั่ว (แบบมีหลักการ)มาปีครึ่งก็ได้ความรู้มากพอตัว ยังไงก็พยายามเซรพหาก่อนคับ
HotWebboard.com
phpBBThailand Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์ โดย HotWebboard.com »

เห็นด้วยครับ อยากให้ phpbbthailand เป็นชุมชนที่แข็งแรงๆ มากยิ่งขึ้น

มาแชร์ประสบการณ์กันเถอะคับ
ฮอต เวปบอร์ด : ขายรถมือสอง บ้าน ที่ดิน หอพัก โพสต์ได้ทุกเรื่อง ประกาศได้ทุกอย่าง
HotWebboard.com
nutapol_air
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nutapol_air »

รับทราบครับผม
b2friend
phpBBThailand Newbie

โพสต์ โดย b2friend »

รับทราบค่ะ
แม้เป็นเพียงแค่รากหญ้า แต่ก็ช่วยให้โลกมีสีเขียว

ไม่มีใครด้อยค่า เพราะเราเกิดมาเพื่อพึ่งพา...กันและกัน
okdee

โพสต์ โดย okdee »

:-D รับทราบเช่นกันค่ะ
ตอบกระทู้คุณภาพน้อยกว่า 20 กระทู้ ห้ามลงลิงค์ที่ลายเซ็นต์
Toncmi

โพสต์ โดย Toncmi »

รับทราบครับ มีโอกาสจะมาช่วยแชร์เช่นกัน
karun

โพสต์ โดย karun »

รับทราบครับ และต้องขอขอบคุณเป็นสูงด้วยครับ เพราะผมทำบอร์ดได้ก็เพราะเว็บนี้
ตอบกระทู้คุณภาพน้อยกว่า 20 กระทู้ ห้ามลงลิงค์ที่ลายเซ็นต์
The corner of crochet doll lover. จำหน่ายตุ๊กตาถักไหมพรมออนไลน์ ตุ๊กตาถักแต่งงาน ตุ๊กตาถักรับปริญญา ตุ๊กตาถักห้อยกระเป๋าน่ารัก ๆ มากมายค่ะ
mofo_fon

โพสต์ โดย mofo_fon »

รับทราบค่ะ
^iสาวดอย!^

โพสต์ โดย ^iสาวดอย!^ »

รับแซบแซบจ้า แง๊บๆ ดุจัง ..-_-..
จะมาบ่อยๆนะคร้า :-D
www.saodoy.com เว็บไซต์ส่วนตัวของดอยเองจ้า ^^
pimmy
phpBBThailand Sr. Member
phpBBThailand Sr. Member

โพสต์ โดย pimmy »

งุงิงุงิ...
F0rG0ttenZ0ne

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

วันนี้เข้าไปเยี่ยมเวปของ เวิดเพลสมา ทางทีมงานได้จัดตั้งอาสาสมัครไว้คอยดูแลบอร์ดแยกและบอกรายละเอียดความสามารถของอาสาสมัครเรานี้ด้วยในบางราย แต่ที่น่าสนใจคือ เค้าประสบปัญหาคล้ายๆบอร์ดบ้านเรา ดังนั้นทีมงานจึงโพสไว้แบบนี้ครับ

P.S. While I?m at it, here?s another tip/request. Search the forums for your problem before posting; if it?s already been answered before (often more than once), you?re kind of wasting people?s time by posting it again without trying the previous solutions first. Please respect the time of the volunteers by searching first (and mention in your post what you?ve already tried).

สรุปไว้ประมาณว่าเค้าเข้าไปดูกระทุ้ที่ถามก่อนจะทำการโพส หากมีคำถามซ้ำๆกันและได้ตอบไปแล้วการถามซ้ำอีกจะเป้นการทำให้ผู้อื่นเสียเวลามาตอบให้อีก ดันนั้น กรุณาเคารพการเสียสละเวลาของอาสาสมัครเหล่านี้ โดยการค้นหาข้อมูลเก่าๆดูก่อนจะตั้งคำถาม

แม้แต่ทีมผู้พัฒนา blog ยักษ์ใหญ่ยังเจอปัญหาการไม่ชอบ ค้นหาข้อมูลเก่าก่อนทำการโพส คงไม่แปลกอะไรนะครับที่บอร์ดแห่งนี้จะยังมีกรณีนี้อยุ่พอสมควร อย่างไรก็แล้วแต่ขอขอบคุณสมาชิกหลายๆท่านที่ได้เข้าใจและทำตาม อย่างน้อยก็มีพัฒนาการที่ดีขึ้นเยอะแล้ว

****** โพสเหมือนเป็นเจ้าของเวปเองเลยแฮะ :mrgreen:

ไม่มีอะไรหรอกครับเอามาให้ดูเฉยๆว่าที่อื่นก็มีปัญหาเหมือนกันเพราะฉนั้นราต้องช่วยกันครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
tayan

โพสต์ โดย tayan »

สำหรับท่าน F0rG0ttenZ0ne เป็นผู้มีบุญคุณกับผมมาก

ดังนั้นใครบังอาจโวยวายท่าน F0rG0ttenZ0ne มันผู้นั้นจะต้องข้ามศพผมไปก่อน :evil:
http://www.tayan008.com/webboard" onclick="window.open(this.href);return false; บอร์ดที่ดีที่สุดในจักรวาล
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง