ปตท นอมินี คือระบอบทักษิณ จริงหรือ?

ถ้าบอร์ดของท่านอยู่มีการพูดคุยเกี่ยวกับ Entertainment, Fashion,Humor & Satire,Magazines & Journals,News & Current Events, Newspapers, Publishing, Radio ลงไว้ในหมวดนี้

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
น้องหนอนไง
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

ปตท นอมินี คือระบอบทักษิณ จริงหรือ?

โพสต์ โดย น้องหนอนไง »

ปตท นอมินี (Nominee) คุณรู้สึกยังไงกับคำๆนี้ / เจ้าของคือระบอบทักษิณ / คือทุนสามานย์ / ใช่ไหม?

ถือซะว่าเป็นการบอกเล่าประสบการณ์ส่วนตัวของผมนะครับ คือผมรู้จักคำว่า นอมินี-Nominee นี่ครั้งแรกน่าจะย้อนไปสมัยยุคพันธมิตรเฟื่องฟู ยอมรับว่าตอนนั้นก็เป็นสาวกคนนึงของ ASTV นะครับ จำได้ว่าคำว่า นอมินี-Nominee นี่เป็นหนึ่งในวาทะกรรมของคุณสนธิ ลิ้มทองกุล ที่ใช้โจมตีคุณทักษิณเรื่องการให้คนอื่นถือหุ้นในบริษัทต่างๆแทน

ดังนั้น Mindset แรกๆของผมต่อคำว่า นอมินี-Nominee = การให้คนอื่นถือหุ้นในบริษัทต่างๆแทนตนเอง (ซึ่งมีความหมายไปในทางที่ไม่ดี)

ยอมรับว่าตอนนั้นยั้งเด็กอยู่ครับ น่าจะประมาณ 20 ต้นๆ ฟังอะไรก็ไม่ได้คิดตามเท่าไร ใครเขาเล่าอะไรให้ฟัง มันฮึกเหิม มันปลุกใจ มันสนุก ก็เฮโลไปตามเขา พาลทำให้คำๆหนึ่งที่เป็นคำธรรมดาสามัญ ที่ตลาดหุ้นทั่วโลกเขาก็ใช้กันเป็นสากลอย่าง นอมินี-Nominee กลายเป็นคำไม่ดีไปเสียได้

มาวันนี้ ในวันที่อายุสามสิบต้นๆ ผ่านร้อน ผ่านหนาว ผ่านเรื่องราวมาพอสมควร ผมเริ่มเรียนรู้คำว่า นอมินี-Nominee เสียใหม่ และเข้าอกเข้าใจมันมากขึ้น จากการหาความหมายของคำว่า นอมินี-Nominee ใน Internet ผมพบว่า
รูปภาพ

ผมพบว่า นอมินี-Nominee มี 2 ความหมาย ตีความง่ายๆ ภาษาบ้านๆของผมคือ (ถ้าผมตีความผิดอะไร ขาดตกตรงไหน รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ)
1. ผู้ได้รับเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ผู้ที่เป็นตัวแทนของกลุ่มในการลงแข่งขัน/เลือกตั้ง
2. กลุ่มบุคคลหรือบริษัทที่จดทะเบียนเพื่อทำธุรกรรม เช่น นำเงินไปลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ เป็นต้น แทนบุคคลอื่นๆ

ซึ่งไอ้ Mindset ไม่ดีของผมในอดีตนั้นก็คือต่อความหมายที่ 2 นั่นเอง เพราะผมมักจะได้ยินเสมอๆว่าไอ้เจ้า นอมินี-Nominee ต่างๆเหล่านี้ล่ะคือตัวแทนของนักการเมืองต่างๆ (โดยเฉพาะระบอบทักษิณ อะไรนั่น)

ผมขอยกหนึ่งในองค์กรที่โจมตีและเชื่อมโยงเข้ากับระบอบทักษิณมากที่สุดองค์กรหนึ่งคือ ปตท ทั้งๆที่ผมเข้าไปดูในรายชื่อผู้ถือหุ้นของ ปตท ก็ไม่เห็นว่ามีรายชื่อไหนที่บอกว่าเป็นของตระกูลชินวัตรเลย ตามรูป

รูปภาพ

ซึ่งเขาก็บอกกันว่า ก็เพราะตระกูลชินวัตรถือหุ้นผ่าน นอมินี-Nominee ไง ดังนั้นผมจึงตั้งคำถามต่อไปว่า แล้ว นอมินี-Nominee ทั้งหลายที่ถือหุ้น ปตท อยู่นี้ เขาไปถือหุ้นในบริษัทอื่นๆบ้างไหม

สังเกต นอมินี-Nominee ที่ผมไฮไลต์สีเหลืองไว้นะครับ เราตามไปดูกันครับว่าพวกนี้เขาไปถือหุ้นในบริษัทไหนกันบ้าง มาเริ่มกันครับ

1. ธนาคารกรุงเทพ

รูปภาพ

2. ปูนซีเมนต์ไทย

รูปภาพ

3. ธนาคารกสิกรไทย

รูปภาพ

4. ธนาคารไทยพาณิชย์

รูปภาพ

5. บริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน)

รูปภาพ

6. INTUCH : SHIN CORPORATION PUBLIC COMPANY LIMITED

รูปภาพ

7.ADVANC : บริษัท แอดวานซ์ อินโฟร์ เซอร์วิส จำกัด (มหาชน)

รูปภาพ

8.CPN : บริษัท เซ็นทรัลพัฒนา จำกัด (มหาชน)

รูปภาพ

9.BIGC : บริษัท บิ๊กซี ซูเปอร์เซ็นเตอร์ จำกัด (มหาชน)

รูปภาพ

10.LH : บริษัทแลนด์แอนด์เฮ้าส์ จำกัด (มหาชน)

รูปภาพ

เอาล่ะครับ เราลองมารวมจำนวนหุ้นที่เหล่า นอมินี-Nominee เหล่านี้ถืออยู่ในบริษัทต่างๆกันดูนะครับ ว่าบริษัทไหนมีมากน้อยเพียงไร

รูปภาพ
รูปภาพ

ขอขอบคุณข้อมูลและรูปภาพจาก
https://pantip.com/topic/31713941
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง