เด็กใหม่ สงสัยโค๊ด

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ น่ะค่ะ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
gamesna
phpBBThailand Newbie

เด็กใหม่ สงสัยโค๊ด

โพสต์ โดย gamesna »

รบกวนช่วยอธิบายโค๊ดหน่อยครับ
คือผมเขียนโค๊ด การจ่ายธนบัตรATMครับ
ตัดโค๊ดบางส่วนมานะครับ
{
$amount = $money/1000; //$money คือจำนวนเงินที่ป้อนครับ บรรทัดนี้ หาจำนวนธนบัตรใบละ 1000 ไปใส่ไว้ใน $amount
$money %= 1000; // <---------สงสัยบรรทัดนี้น่ะครับ $money = $money % 1000 หรือเปล่าแล้วบรรทัดนี้เอาไว้ทำอะไรครับ
print" จ่ายธนบัตรจำนวน 1000 บาท จำนวน " . (int)$amount . " ใบ <br>"; //บรรทัดนี้ให้แสดง จำนวนธนบัตร
}
รบกวนด้วยนะครับมือใหม่กำลังศึกษา
jojoecung

Re: เด็กใหม่ สงสัยโค๊ด

โพสต์ โดย jojoecung »

$money %= 1000; // <---------สงสัยบรรทัดนี้น่ะครับ $money = $money % 1000 หรือเปล่าแล้วบรรทัดนี้เอาไว้ทำอะไรครับ

บรรทัดนี้ หารแล้วตัดเศษ สมมุติว่า มีเงิน 5800 บาท หาร 1000 ก็จะได้ 5.8 ตัดเศษออก ได้ 5 คำตอบคือมีแบ๊งพัน 5 ใบครับ
gamesna

Re: เด็กใหม่ สงสัยโค๊ด

โพสต์ โดย gamesna »

ขอบคุณครับ $money %= 1000; คือหารเอาเศษเพื่อไว้หา ธนบัตร ใบละ 100 ต่อนี่เอง
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง