ช่วยดูโค้ดนี้หน่อยครับ....เกี่ยวกับการจัดเรียงข้อมูล

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ น่ะค่ะ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

pond118
phpBBThailand Jr. Member

ช่วยดูโค้ดนี้หน่อยครับ....เกี่ยวกับการจัดเรียงข้อมูล

โพสต์โดย pond118 » 05 ก.พ. 2008, 02:20

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<?php
   $a = file("vb/day1.txt");
   $b = "../elearning/vb/day1";
   $c = opendir($b);
   $d = -2;
   while($name = readdir($c))
                {
                        echo "<a href=$b/$name target=_blank>$name</a><br>\n";
                        $d++;
                }
          closedir($c);
?>

รายละเอียด
คือผมมีไฟล์แฟลตซึ่งเป็นสื่อการสอนครับ ผมก็เลยให้เข้าไปอ่านไฟล์ในโฟล์เดอร์ $b = "../elearning/vb/day1"; นี้ครับดังรูปคือไฟล์ที่อยู่ในไฟล์เดอร์ day1 ครับ

รูปภาพ

จากนั้นก็จะได้ดังรูปครับ

รูปภาพ

จะทำยังไงให้เรียงจากน้อยไปหามากครับหรือว่ามีวิธีอื่นมั้ยครับ.....
ขอบคุณนะครับ......

ภาพประจำตัวสมาชิก
mindphp
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

โพสต์โดย mindphp » 05 ก.พ. 2008, 07:09

อ่าน ชื่อไฟล์ ใน folder นั้นแล้วเก็บ ใส่ตัวแปล array ไว้ก่อน แล้ว ใช้
function sort() เพื่อ กำหนดให้มันเรียงลำดับให้ครับ

ปล. server บางเครื่อง (ส่วนใหญ่ การใช้ function ที่ตกมามันก็จะเรียงให้อยู่แล้ว จาก น้อยไปมาก)

pond118

โพสต์โดย pond118 » 05 ก.พ. 2008, 18:09

ของคุณครับ...เดี๋ยวจะลองทำดู...ได้ไม่ได้...หรือว่าเป็นไม่เป็นจะมาถามอีกรอบครับ...
:) :-D

pond118

โพสต์โดย pond118 » 05 ก.พ. 2008, 19:10

ผมลองทำดูแล้วครับ...และก็ไปไม่เป็นเลยครับ..เก็บตัวแปรไว้ในอาเรย์...ช่วยเขียนโค้ดให้ดูหน่อยนะครับ....ขอบคุณครับ..

firelight
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

โพสต์โดย firelight » 05 ก.พ. 2008, 22:10

$fruits = array("lemon", "orange", "banana", "apple");
sort($fruits);
foreach ($fruits as $key => $val) {
echo "fruits[" . $key . "] = " . $val . "\n";
}

?>

output :

fruits[0] = apple
fruits[1] = banana
fruits[2] = lemon
fruits[3] = orange

ref:
http://th2.php.net/manual/en/function.sort.php

ย้อนกลับไปยัง