ขอถามเกี่ยวกับแถบคอนโทรล BBCode ครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ น่ะค่ะ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
Ballz
phpBBThailand Sr. Member

ขอถามเกี่ยวกับแถบคอนโทรล BBCode ครับ

โพสต์ โดย Ballz »

ขอรบกวนถามดังนี้ครับ

1. การทำงานของ BBCode เป็นยังไงเหรอครับ? เวลาเอาไปแสดงผลที่หน้าเว็บทำยังไง เค้ากำหนดตรงไหน (เห็นใน phpBB มีให้เลือกเปิดหรือปิด BBCode พอเราปิดไอเจ้า BBCode นี้ก็กลายเป็น text ธรรมดาไปเลย)

2. ขณะนี้ผมเขียนช่อง textbox แบบ multiple line เพื่อให้คนพิมพ์ข้อความแล้วบันทึกลงฐานข้อมูลแล้วนำไปแสดงอีก page หนึ่ง
หากผมอยากให้มีแถบ control bar ที่มีปุ่มให้กดแทรก BBCode ประกอบไปกับข้อความที่เค้าพิมพ์ (โดยการคลิ้กเลือกแถบข้อความแล้วกดปุ่ม BBCode แบบเว็บบอร์ดนี้) ซึ่งผมต้องเขียนตรงนี้เอง อยากทราบว่ามี script หรือวิธีเขียนที่มีอยู่แล้วมั้ย (ผมไปแกะของ phpBB ก็งง ไม่เข้าใจหลักการมันเหมือนกัน)

รบกวนชี้แนะหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ :)
mindphp
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mindphp »

ใช้ ลักษณะการค้นหา และแทนที่ ข้อความ
หน้า input ข้อมูล จะใช้ Javascript เข้ามาช่วย เพื่อเช็ค event
ส่วนหน้าที่ php คือ แปลง tag bbcode เป็น ค่าต่างๆ ที่กำหนดไว้ว่าให้แสดงผลแบบใด
สร้างไฟล์ pdf online
ท่องเที่ยว http://www.thailandhotelforums.com/" onclick="window.open(this.href);return false;
สอน php http://www.mindphp.com/" onclick="window.open(this.href);return false;
Ballz

โพสต์ โดย Ballz »

ไม่ทราบว่าพอมีตัวอย่าง หรือ link ที่เกี่ยวข้องบ้างมั้ยครับ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ จะลองดูครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ :)
weerawat1
phpBBThailand Newbie

Re: ขอถามเกี่ยวกับแถบคอนโทรล BBCode ครับ

โพสต์ โดย weerawat1 »

คุณ mind พอจะยกตัวอย่าง code และ คำอธิบายได้บ้างหรือเปล่า เพราะผม กำลังเขียน code ในลักษณะนี้อยู่ แต่ยังไม่สัมเร็จ

นับถือ weerawat1
weerawat1

Re:

mindphp เขียน:ใช้ ลักษณะการค้นหา และแทนที่ ข้อความ
หน้า input ข้อมูล จะใช้ Javascript เข้ามาช่วย เพื่อเช็ค event
ส่วนหน้าที่ php คือ แปลง tag bbcode เป็น ค่าต่างๆ ที่กำหนดไว้ว่าให้แสดงผลแบบใด

พอจะกรุณายกตัวอย่าง code และคำอธิบาย ได้บ้างหรือเปล่า จักเป้นพระคุรยิ่ง

นับถือ weerawat1 : [email protected] or [email protected]
weerawat1

Re: ขอถามเกี่ยวกับแถบคอนโทรล BBCode ครับ

การ input ลง textbox โดยใช้ java เขียนโคด อย่างไร ข่วยยกตัวอย่าง หน่อยครับ

นับถือ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง