การกำหนดสิทธิ์ผู้ใช้

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ น่ะค่ะ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
nuo0onew
phpBBThailand Jr. Member

การกำหนดสิทธิ์ผู้ใช้

โพสต์ โดย nuo0onew »

อยากทราบแนวคิดเกี่ยวกับการกำหนดสิทธิ์ของผู้ใช้ ในระบบสมาชิก ค่ะ

เช่น

ถ้าเป็น user จะสามารถดูข้อมูลได้อย่างเดียว
แต่ถ้าเป็น staff จะสามารถบันทึกและแก้ไข้ข้อมูลได้ด้วย

โดยที่ admin จะเป็นผู้ให้สิทธิ์กับ user ในการเปลี่ยนสถานะมาเป็น staff

ขอบคุณค่ะ
mindphp
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mindphp »

ถ้าเอา แบบ ง่ายๆ คือ เพื่ม field อีก 1 field ในตางราง staff แล้ว ก็ กำหนด ลงไป
แก้ไขล่าสุดโดย mindphp เมื่อ 17 พ.ค. 2008, 05:16, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
สร้างไฟล์ pdf online
ท่องเที่ยว http://www.thailandhotelforums.com/" onclick="window.open(this.href);return false;
สอน php http://www.mindphp.com/" onclick="window.open(this.href);return false;
oxygenyoyo
phpBBThailand Sr. Member

โพสต์ โดย oxygenyoyo »

อย่างที่คุณ mindphp บอกอ่ะครับ เพิ่ม field อีกหนึ่งอันแล้วก็กำหนดเหมือนเป็นสถานะก็ได้ครับ

เช่น ปุ่ม edit ถ้าเช็คสถานะเป็นคำว่า staff แล้วให้สามารถมองเห็นได้อะไรทำนองเนี้ยครับ
nuo0onew

โพสต์ โดย nuo0onew »

ขอบคุณค่ะ จะลองใช้ดูนะคะ
I3en_jung
phpBBThailand Newbie

โพสต์ โดย I3en_jung »

คำสั่งที่ว่า เช็คแล้วว่าเป็น staff ให้เห็นลิ้งค์ที่edt ได้ ถ้าเปง user ธรรมดาให้มองไม่เห็นเนี่ย เขียนยังไงหรอค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
dekdee

โพสต์ โดย dekdee »

ช่วยบอกวิธีการทำงานคร่าวๆ ของการกำหนดสิทธิผู้ใช้เข้าหน่อยค่ะว่าทำงานอย่างไร

เราต้องกำหนดตารางในฐานข้อมูลอย่างไร

คือกำลังจะต้องทำเหมือนกัน..แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มที่ตรงไหน

มือใหม่ก็งี้....ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ
ob1

โพสต์ โดย ob1 »

เรื่องตารางนี่ คุณ oxygenyoyo ย้ำไว้แล้ว
อย่างที่คุณ mindphp บอกอ่ะครับ เพิ่ม field อีกหนึ่งอันแล้วก็กำหนดเหมือนเป็นสถานะก็ได้ครับ
เช่น ปุ่ม edit ถ้าเช็คสถานะเป็นคำว่า staff แล้วให้สามารถมองเห็นได้อะไรทำนองเนี้ยครับ

ลองทำดูเลยครับ มีปัญหาติดขัดตรงไหนในการทำก็มาว่ากัน
oxygenyoyo

โพสต์ โดย oxygenyoyo »

คำสั่งหรอครับ

คุณเคยเขียนเกี่ยวกับ mysql หรือเปล่าครับ <<< ที่ถามเพราะถ้ารู้จะได้บอกเป็นแนวการเขียนเฉยๆ

แต่ถ้าไม่เคยเขียนจะเขียนให้ดูคราวๆครับ

อืมๆ แนวการเขียนก็ประมาณว่าคุณคิวรี่ค่าจาก username ที่เค้ากรอกมาก็ได้

แล้วเอามา mysql_fetcharray แล้วก็เอาค่าออกมาใส่ไว้ในตัวแปรหนึ่ง

เพื่อเอาตัวแปรนั้นมาเปรียบเทียบค่า if

เช่น

ผม username oxygenyoyo

คุณก็คิวรี่ได้ค่าออกมาว่าผม field เกี่ยวกับสถานะเป็น staff

ตรงไหนที่คุณต้องการจะให้ผมเห็นก็

สมมิตว่าตัวแปร $status รับค่าไว้ว่ามีค่าเป็น staff นะครับ

if($status=="staff")
{
echo "สถานะของคุณคือ Staff";
}
else
{
echo "สถานะของคุณคือ Guest";
}

ประมาณนี้แหละครับ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง