มีปัญหาเรื่อง session ใครรู้ช่วยตอบหบ่อยครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ น่ะค่ะ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
takeshima

มีปัญหาเรื่อง session ใครรู้ช่วยตอบหบ่อยครับ

โพสต์ โดย takeshima »

ผมทำเว็บไซต์แล้วอัพโหลดข้อมูลขึ้นไปบนเซิฟเวอร์ผู้ให้บริการเช่าพื้นที่ เมื่อทดลองใช้งานเว็บไซต์ที่ผมทำ ปรากฏว่าในหน้า login เมื่อผมล็อกอินเข้าระบบแล้ว มันแสดงข้อผิดพลาดแบบนี้ครับ

Warning: session_start(): Cannot send session cookie - headers already sent by (output started at d:\ip1\takeshima.com\www\checkdb.php:6) in d:\ip1\kajoohoo.com\www\checkdb.php on line 8

ที่ผมสงสัยคือ มันไม่อนุญาติให้ใช้คำสั่ง session ใช่เปล่าครับ ซึ่งผู้ที่ไม่อนุญาตก็คือเว็บเซิฟเวอร์ที่ผมใช้บริการอยู่ใช่เปล่าครับ เพราะตอนที่ผมทดสอบการทำงานจากเครื่องผมเอง(ยังไม่อัพโหลดข้อมูลไปเว็บเซิฟเวอร์) มันก็ทำงานได้ตามปกติ ไม่มีข้อความผิดพลาดแบบนี้
และถ้าเป็นอย่างนั้นจะแก้ปัญหาไงครับ...ช่วยแนะนำด้วยครับ
ปล. เว็บที่ผมเช่าพื้นที่คือ dezyonline.com ครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ โดย บุคคลทั่วไป »

1. ก่อน คำสั่ง session_start(): คุณ ใส่ คำสั่งอื่น ที่ ส่งค่าให้ เบราว์เซอร์ หรือเปล่า
2.เช็ค phpinfo() ดูครับ ว่า เค้า ใช้ php version อะไร ถ้าเป็น v.5 กว่า การประกาศ ตัวแปล session เค้าจะยกเลิก session_register() แล้ว
3.ขอดูโค้ดที่ มันฟ้อง error หนอ่ยครับ
joshino
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

โพสต์ โดย joshino »

ต้องประกาศ session_start(); ไว้บรรทัดแรกน่ะคับ ดูก่อนน่ะคับว่าใช่หรือเปล่า
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง