สร้างฟอร์มสมัครสมาชิกหน้าเว็บให้เชื่อมกับเว็บบอร์ดทำไงครับ

ปรับแต่งแก้ไขโค้ด ปัญหาการติดตั้งและการใช้งาน Mod ต่างๆ เพิ่มเพิ่มความสามารถของ บอร์ด ไม่รู้จะใช้ Mod อะไร ดี ถามได้ที่นี่ ติดตั้ง Mod แล้วมีปัญหา มี Mod ดีๆ อย่าง share เพื่อนเชิญบอร์ดนี้

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
dsonline
phpBBThailand Hero Member
ติดต่อ:

สร้างฟอร์มสมัครสมาชิกหน้าเว็บให้เชื่อมกับเว็บบอร์ดทำไงครับ

โพสต์ โดย dsonline »

สร้างฟอร์มสมัครสมาชิกหน้าเว็บให้เชื่อมกับเว็บบอร์ด phpBB3 ทำไงครับ??

อยากให้สมาชิกสมัครที่หน้าเว็บก็สามารถใช้เว็บบอร์ดได้ด้วย ไม่ต้องไปสมัครที่เว็บบอร์ดอีกที อยากให้เป็นข้อมูลสมาชิกร่วมกันไปเลยครับ
The softest water wears down the hardest rock.
CherdXXX
phpBBThailand Full Member
phpBBThailand Full Member

Re: สร้างฟอร์มสมัครสมาชิกหน้าเว็บให้เชื่อมกับเว็บบอร์ดทำไงคร

โพสต์ โดย CherdXXX »

ใช้สิ่งที่เรียกว่า Bridge ครับ เชือมต่อฐานข้อมูลระหว่าง joomla และ Application อื่นๆ บนจูมลา
ลองเข้าไปในเว็บไซด์ของ จูมลา ในหัวข้อ Extension ค้นหาคำว่า Bridge ก็จะพบเห็นมีอยู่มากมายหลายตัวด้วยกัน
ส่วนตัวที่มีชื่อเสื่ยง และมีคนพูดกันมากก็ เช่น JFusion ,RokBridge
ส่วนตัวที่ผมใช้อยู่ก็เป็น Mehdi's Phpbb THREE bridge ตัวนี้ค่อนข้างติดตั้งยากกว่าตัวอื่น แต่เรื่องความเสถียรมีมากกว่า(เขาว่ามานะ) ส่วนตัวอื่นยังไม่เคยใช้จริงจังอะไร ผมเขียนกระทู้การติดตั้งไว้ตามลิงก์นี้
http://www.123smileok.com" onclick="window.open(this.href);return false;
ที่ว่าติดตั้งยากเพราะว่า เป็น Mod ของ phpBB และต้องไปแก้ไขโค๊ดของตัว phpBB ด้วย ส่วนตัวอื่นจะเเป็น Component หรือ Module ของ จูมลา
จึงไม่ต้องมีการแก้ไขโค๊ดแต่อย่างไร

ส่วนเรื่องความเสถียรของ บริดจ์ตัวอื่นๆ นั้น คงต้องรอผู้ที่เคยใช้มา แบ่งปันให้ฟังครับ
แก้ไขล่าสุดโดย CherdXXX เมื่อ 02 ส.ค. 2011, 21:12, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
http://www.123smileok.com/phpbb2/" onclick="window.open(this.href);return false;
เว็บบอร์ดสำหรับรวบรวม mod ต่างๆ ที่น่าสนใจ(และผมได้เคยทดสอบใช้งาน เขียนจากประสบการณ์)
dsonline
ติดต่อ:

Re: สร้างฟอร์มสมัครสมาชิกหน้าเว็บให้เชื่อมกับเว็บบอร์ดทำไงคร

ขอบคุณครับสำหรับความรู้
Joomla คืออะไร?? :?:

ผมไม่ได้ต้องการข้อมูลอะไรของ Joomla ครับ ผมอยากรู้วิธีสร้างหน้าสมัครสมาชิกที่หน้าเว็บให้เชื่อมกับเว็บบอร์ด phpBB ครับ
หน้าเว็บนี่คือ Homepage ที่สร้างขึ้นเองครับ ไม่ใช้ Portal หรือ Joomla แต่ประการใด มันคือหน้าเว็บปกติที่เราสร้างขึ้นครับ
The softest water wears down the hardest rock.
sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

โพสต์ โดย sazukia007 »

เคยทำแต่ลอ็กอินหน้าเว็บครับ

แต่สมัครหน้าเว็บนั้นไม่เคยทำ
LIEWnetwork
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie
ติดต่อ:

โพสต์ โดย LIEWnetwork »

ถ้าไอเดียผม ให้ตัวเว็บท่านลิงค์มาฐานข้อมูล user ของ phpbb ดีกว่าครับ (ตาราง phpbb_users ใน mySQL)
แล้วหน้าสมัครสมาชิก ให้ไปที่หน้าของ phpBB เพราะดูตัวข้อมูลที่ลงของสมาชิกใน phpBB มันละเอียดเยอะกว่าข้อมูลที่เว็บทั่วไปลงของ user ปกติน่ะครับ
กฏการใช้งานบอร์ด phpBBThailand.com
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=27&t=5940" onclick="window.open(this.href);return false;
dsonline
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง