Plug in CAPTCHA ที่ดีที่สุด (เวลานี้)

แนะนำ Mod ดีๆ น่าใช้ ให้เพื่อน

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

Plug in CAPTCHA ที่ดีที่สุด (เวลานี้)

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ผลการให้คะแนนออกมาแล้วครับ ว่า ปลักอิน CAPTCHA ที่ดีที่สุดคือ

Fancy jQuery Captcha

ใครจะลองใช้ก็ รอ 3.0.6 ออกมาก่อนนะครับ :mrgreen: เพราะมันสำหรับ เวอร์ชัน 3.0.6 เท่านั้น

สำหรับ 3.0.5 มันเป็น MOD ต้องงติดตั้งเองนะคับถ้าอยากใช้ก็คลิ้กลิงค์แล้วโหลดมาลองได้เลย และก็ไม่รุ้ว่าจะมีปัญหาตอนอัพเกรดเป็น 3.0.6 หรือเปล่าถ้าอยากใช้ผมคิดว่ารอ 3.0.6 ออกมาก่อนดีกว่า

งงไหมครับ บอกว่าสำหรับ 3.0.6 แต่ทำไมโหลดมาใชของ 3.0.5 ได้

MOD --> ติดตั้งเอง
Plug in --> มีมาให้พร้อม สารถตั้งค่าได้จาก ACP
เท่าที่เห็นจากตัว 3.0.6 RC1
มีตัวที่น่าสนใจคือ Plugin reCAPTCHA
ส่วน 2 และ 3 ยังไม่ได้ทดสอบ เลยไม่รุ้ว่ามีตัวไหนอย่ตัวไหนไป
หวังว่าข้อมูลนี้คงเป็นประโยขน์สำหรับสมาชิก ชาว phpbb นะครับ

:mrgreen:
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
preor
phpBBThailand Hero Member
ติดต่อ:

Re: Plug in CAPTCHA ที่ดีที่สุด (เวลานี้)

โพสต์ โดย preor »

ขอบคุณครับ
drkan
phpBBThailand Full Member
phpBBThailand Full Member

Re: Plug in CAPTCHA ที่ดีที่สุด (เวลานี้)

โพสต์ โดย drkan »

:-D Mod ยังงัยครับ อัพโหลดขึ้นไปแล้ว ไม่เห็นแถบที่ว่าเลย

Visit your ACP page and under the General tab click "CAPTCHA module settings". Select "Fancy jQuery AJAX" from the drop down list next to "Installed CAPTCHA plugins". This will install the plugin and when you browse to the registration page you should now see the new CAPTCHA. Enjoy!

มาโพสแก้ไขความเข้าใจผิดของผมเอง

*** ผมคิดว่า plug in ในที่นี้คือรวมมากับตัว phpbb แต่ไม่ใช่ครับ มันยังเป็น MOD เหมือนเดิม แต่จัดอยุ่ในกลุ่ม plug in ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

หลังกจากติดตั้ง MOD แล้ว ให้เข้าไปที่ ACP ที่ แถบ ทั่วไป จะมี มีหัวข้อ

การปรับแต่งบอร์ด
- ตั้งค่าไฟล์แนบ
..
- CAPTCHA module settings

คลิ้กที่ CAPTCHA module settings

พิ้นที่ด้านขวาดูตรงกรอบ Available plugins
Installed CAPTCHA plugins: จะมีดรอปดาวลิสบ็อก อยุ่ครับ ให้เลือกเป็น fancy แล้วก็ทำตารติดตั้ง

ถ้ามีกาารแก้ไขไฟล์เทมเพลท ตอนติดตั้ง mod อย่าลืม ลบ cache หรือ รีเฟรชเทมเพลทก่อนนะครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
teedermm
phpBBThailand Newbie

โพสต์ โดย teedermm »

CAPTCHA มันเป็น MOD ใช่ปะครับ มันทำอะไรได้บ้างหรอครับ

teedermm เขียน:CAPTCHA มันเป็น MOD ใช่ปะครับ มันทำอะไรได้บ้างหรอครับ

มันไม่ใช่ MOD ครับ เป็น plug in ที่รวมอยู่ในตัว phpbb

ส่วนวิธีใช้ก็ต้องไปตั้งค่าใน ACP ก่อนครับ

sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

โพสต์ โดย sazukia007 »

ขอเอาไปลองเทสก่อนครับ ตอนนี้มองหาแคปชาใหม่
ว่าจะเอาแคปชาภาษาไทย (ไม่รู้มีใหม) แต่เอาตัวนี้ไปลองก่อน เพราะมันมาสแปมทุกวัน

มาอีกรอบครับ ลืมไป 3.0.8 มี Q&A

คือให้เราตั้งคำถามและก็กรอกคำตอบด้วยครับ

งั้นไม่ลงละ เอานี้มาเทสก่อนดีกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

sazukia007 เขียน:ขอเอาไปลองเทสก่อนครับ ตอนนี้มองหาแคปชาใหม่
ว่าจะเอาแคปชาภาษาไทย (ไม่รู้มีใหม) แต่เอาตัวนี้ไปลองก่อน เพราะมันมาสแปมทุกวัน

มาอีกรอบครับ ลืมไป 3.0.8 มี Q&A

คือให้เราตั้งคำถามและก็กรอกคำตอบด้วยครับ

งั้นไม่ลงละ เอานี้มาเทสก่อนดีกว่า
:(

กัน spam ตปท. ได้ดีทีเดียว :-D
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
takkyoo

โพสต์ โดย takkyoo »

ทดสอบ
mxcz

โพสต์ โดย mxcz »

phpbb เขียน:
sazukia007 เขียน:ขอเอาไปลองเทสก่อนครับ ตอนนี้มองหาแคปชาใหม่

:(

กัน spam ตปท. ได้ดีทีเดียว :-D
เคยเจอสแปมไทยไหมครับ

น่าจะมีแต่โพสเป็นภาษาอื่นนะผมว่า เดาๆเอา :-D
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

ตัว Q&A ป้องกัน จากเครื่องได้ครับ
แต่แนะนำให้เปลี่ยนบ้าง เพราะ พวก spam มันอาจจะใส่คำตอบใน โปรแกรม spam ของเค้ามาได้
แนะนำให้ตั้งหลายๆ คำถาม
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง